เปิดไฟล์เมลล์ที่(น่าจะ)เป็นไวรัสในไอโฟน จะเสี่ยงโดนแฮคเมล์ไหมคะ

เมื่อครู่เช็คเมลล์บนไอโฟน เจอเมล์จากคนไม่รู้จัก แต่ชื่อของเมล์เป็นชื่อของเพื่อนเรา
เราเลยกดเข้าไป แล้วเผลอเปิดไฟล์ที่มันแนบมา (โง่มากทำอะไรลงไป)
เป็นไฟล์นามสกุล HTML พอเปิดเข้าไปเป็นตัวอักษรเรียงกันเป็นพรืด แต่ไม่ใช่ประโยคอะไร

ตอนนี้นอยด์มาก ลองหาข้อมูลพบว่ามันน่าจะเป็นไวรัส และจะทำให้เมลล์เราติดไปด้วย
แล้วมันจะส่งเมลล์มั่วๆไปให้คนอื่น เมลล์นี้ค่อนข้างสำคัญเพราะเชื่อมกับโซเชียลต่างๆด้วย

อยากทราบว่าควรทำอย่างไรดีคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

ปล.ตอนนี้ จขกท.เปลี่ยนรหัสไปเมล์แล้วค่ะ แต่ยังกังวลอยู่ค่ะ  
เห็นเข่บอกว่าบนไอโฟนไม่ติดไวรัสนี่จริงไหมคะ T^T
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่