ทำงานลักษณะแบบไหนถึงไม่โดนตัดจาก กยศ.

สวัสดีค่ะ คือเราเป็นเด็กมัธยมปลาย ที่ใกล้เข้าสู่ช่วงมหาลัย อยากกู้กยศ.ป.ตรี พออ่านมาจากเว็ปหลายๆที่ เลยเกิดความสับสนนิดหน่อย เลยอยากจะสอบถามพี่ค่ะ    1. กยศ. เค้าจะให้เงินค่าเล่าเรียนกับค่าครองชีพแยกกันใช่มั้ยคะ แบบ พอถึงต้นเทอม ค่อยส่งเงินค่าเทอมมาให้ก้อนเดียว ส่วนค่าครองชีพก็ได้เป็นเดือนตามปกติ
2. กยศ.ของมหาลัย เค้าได้จำกัดคนกู้มั้ยคะ exมหาลัยxxxรับได้แค่100คน

3. ที่บอกว่าถ้ากู้กยศ.แล้ว ห้ามทำงานประจำ (ไปเห็นกระทู้หนึงตั้งถามว่าจะตรวจสอบจากใบประกันสังคม)แปลว่าเราสามารถทำงานพาร์ทไทม์ได้ใช่มั้ยคะ แล้วอาชีพแบบไหนบ้างถึงไม่ได้รับการตรวจคะ ถ้าเราอยากทำควบคู่ตอนเรียนไปด้วย ex.เด็กเสริฟ์แบบนี้จะมีใบประกันสังคมหรือป่าวคะ

4. จะมีใครอยู่รอดที่ใช้แค่เงิน กยศ. ในการใช้ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัยมั้ยคะ

5. การจ่ายหนี้กยศ. ถ้าจบแล้วเราสามารถชำระหนี้เป็นจำนวนเงินที่มากกว่า กยศ.กำหนดในแต่ละครั้งเลยได้ใช่มั้ยคะ

#ขอบคุณพี่ๆที่มีตอบคำถามทุกท่านเลยนะคะ 🙏

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่