ครูไม่รับไหว้

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ เราเป็นผู้ปกครองของเด็กคนหนึ่งนะคะ คือเราจะไปรับส่งลูกทุกวัน และทุกเช้าคุณครูจะมายืนรอเด็กหน้าประตู เราอายุ 29 ทุกครั้งที่เห็นคุณครู เราจะยกมือไหว้สวัสดี แต่ครูไม่รับไหว้ ใน 5คน จะมีเพียง 2คนที่รับไหว้ ทีแรก เราคิดว่า ครูอาจไม่เห็น แต่นี่ก็จะปี 1แล้วทำไมยังมองไม่เห็นอีกหรอ แม้แต่เวลาไปรับลูก เราก็พยายามยกมือไหว้ แต่ครูก็มองแบบนิ่งๆ แถมหันหน้าหนี บางทีหน้าแตกเลยเรา แล้วแบบนี้ลูกเราที่ไปเรียน เค้าจะเป็นยังงัยคะ บางครั้งลูกเราเดินเข้าโรงเรียน ยกมือไหว้คุณครู แต่ครูจะไม่สนใจเลย ลูกเราเป็นเด็กอนุบาลนะคะ อย่างน้อยๆก็ควร ผงกหัวให้ก็ได้ แต่นี่ยืนทื่อเป็นหุ่นยน ต์
แบบนี้เราควรทำยังงัยดีคะ คิดว่าจะไม่ยกมือไหว้แล้ว แต่ใจมันก็ตะหงิดๆ เพราะมันเป็นการนอบน้อมของเราที่จะต้องมีให้ กับผู้ที่อายุมากและน่าเคารพค่ะ  ที่เรายกมือไหว้เพราะเค้าเป็นครูนะคะ แต่คนเป็นครูกลับเป็นแบบนี้ เราก็เลยไม่เข้าใจ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สอนคนอื่นสอนยาก สอนลูกเราเองง่ายกว่า

ไม้แก่ดัดยาก คิดแบบเข้าข้างครู ครูเค้าคงจะเมื่อย เบื่อ ถ้าต้องรับไหว้ผปค.และเด็กๆทุกคน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่