[CR] One Day Trip นั่งรถไฟไปลพบุรี

อยู่ๆก็อยากลองนั่งรถไฟไปเที่ยวลพบุรี ก็เลยเปิดลองหาข้อมูลดูว่าลพบุรีมีที่เที่ยวที่ไหนบ้าง เปิดไปโอโห้ ลพบุรีที่เที่ยวเยอะเหมือนกันนะนิ 
เป็นทริปที่แพลน2-3วันแล้วไปเลยครับ ทริปนี้เป็นทริปที่ไปก่อนปีใหม่ มีเวลาแค่1วัน นั่งรถไฟไปลพบุรีซะเลย หรือจากกรุงเทพใครไม่มีรถ
ส่วนตัวก็สามารถนั่งรถตู้มาได้เช่นกัน ระยะเวลาไม่น่าเกิน 3 ชั่วโมง ทั้งรถไฟ รถตู้ 

ทริปนี้ผมเดินทางจากพิจิตรนะครับ เป็นรถไฟชั้น 3 รอบประมาณเที่ยงคืน จากบางมูลนาก จ.พิจิตร ถึงสถานีรถไฟลพบุรี ประมาณตี 3 ได้ เอาจริงๆคืออยากไปถึงเช้าพอดี แต่ไม่มีเลย ต้องไปขบวนนี้ แต่จากกรุงเทพ มาลพบุรี เหมือนจะมีรอบที่ถึงเช้าพอดีนะ ลองหาข้อมูลกันดู 
ไปถึงสถานีรถไฟลพบุรี ก็นั่งเล่นนอนเล่นรอเช้า 

พอเริ่มสว่างก็เดินเล่นตามเมืองเก่ากันครับ แต่ละจุดก็จะอยู่ใกล้ๆสถานีรถไฟ จุดแรกไปที่พระปรางค์สามยอด ที่นี่เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางประวัติศาสตร์ เป็นปราสาทศิลาแลงแบบเขมร เชื่อมต่อกัน 3 องค์ อยู่ใกล้กับสถานีรถไฟลพบุรี ด้านในสามารถเดินเข้าไปชมได้นะ

ส่วนผมเห็นลิงด้านในเยอะมากๆ เป็นคนกลัวลิง เลยไม่กล้าเดินเข้าไป 555

อาคารร้างหลังนี้ดูคลาสสิคดีนะ เป็นที่อยู่อาศัยของลิงไปซะแล้วฮะ

ตรงนี้คือเทวสถานปรางค์แขก 

วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ เป็นวัดเก่าแก่อยู่ตรงข้ามกับสถานีรถไฟ มีความเป็นเมืองเก่า เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางประวัติศาสตร์ ใครไปลพบุรีไม่แวะไปก็เหมือนมาไม่ถึง 

ตรงนี้เป็น วัดอินทรา จริงๆบริเวณเมืองเก่ายังมีอีกหลายจุดที่สามารถเดินเที่ยวชมได้นะครับ ที่ถ่ายมาเป็นแค่เพียงบางส่วน
07.00 น. เราไปเช่ารถที่ร้าน Noom Guesthouse & Restaurant Lopburi
อยู่ใกล้ๆกับสถานีรถไฟ เดินประมาณ 300 เมตร เห็นเซเว่นแล้วเดินตรงไปเลยครับ ถัดจากเซเว่น เลี้ยวซ้ายเข้าซอยไปเลยครับ จะเห็นป้ายอยู่สีขาวแดง ถ้าซูมจากภาพนี้จะเห็นเลยครับ ร้านเปิด 07.00 น. - 21.00 น. มีหลายรุ่นให้เลือก ราคาอยู่ที่วันละ 300-500 บาทครับ 

ได้รถแล้วเราก็ขับไปที่ร้าน กระเพรา & coffee
คาเฟ่เมืองลพบุรี ทีมีสวนดอกไม้สวยเป็นลำดับต้นๆของประเทศ ดอกดาวกระจายเหลืองอร่ามเต็มท้องทุ่ง เดินลัดเลาะตามสะพานไม้ ถ่ายรูปเช็คอินกับแบบคูลๆกับทุ่งดอกไม้ นอกจากสวนดอกไม้ที่นี่ก็มีอาหาร และเครื่องดื่มขาย ไฮไลท์ก็คือกระเพราตามชื่อร้าน
ด้านหลังคาเฟ่ก็จะมีทุ่งดอกดาวกระจาย มีสะพานทอดยาว เลาะไปตามทาง สองฝั่งก็จะเป็นทุ่งดอกดาวกระจาย โดยจะเสียค่าบำรุงสถานที่คนละ 20 บาท 

มองไปไกลๆก็จะเห็นทิวเขาจีนแล

ทุ่งดอกไม้วันที่เราไปสวยมากครับ บานเต็มที่เกือบ100% เห็นว่าจะบานถึงประมาณสิ้นเดือนนี้ครับ
ร้านเปิด 08.00 น. - 17.30 น.
ชื่อสินค้า:   ลพบุรี
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่