เด็ก16ต้องการเดินทางออกนอกประเทศคนเดียว

ในปลายปีนี้ เรามีแพลนที่จะกลับไปเยี่ยมญาติที่ไทยคนเดียวซึ่งตอนนี้เราอายุ16ปีอยู่ที่ประเทศออสเตรเลียกับแม่ แม่อนุญาตให้เรากลับค่ะ แต่เราไม่รู้ว่าตม.จะตรวจสอบอะไรบ้าง เราต้องเตรียมเอกสารและเตรียมตัวยังไงหรอคะ. เรารู้ว่าต้องมี พาสปอตและใบรับอนุญาตให้เด็กเดินทางคนเดียวผู้ปกครองต้องกรอกอะไรซักอย่างแล้วเราจะต้องไปเอาใบนั้นมาจากไหนหรอคะ แล้วต้องตรวจสุขภาพหรือใบรับรองแพทย์เกี่ยวกับวัคซีนหรือโควิดหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ ปีนี้เราอยากกลับไทยมากๆ กะว่าจะอยู่ที่นั่นซัก2เดือนกว่าๆแล้วกลับมาออสเตรเลียเพื่อเรียนต่อให้จบอ่ะค่ะ และต้องกักตัวกี่วัน หรือต้องจองโรงแรมอะไรเพื่อกักตัวหรอคะ เราไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เพราะไม่เคยเดินทางคนเดียวเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่