หมูปิ้งไม้ละ 7 ซื้อ 3 ไม้ 20 บาท แม่ค้าเค้าลดให้ 1 บาท แต่ซื้อ 10 ไม้เค้าไม่ลดให้ครับคิด 70 บาทเคยเจอมั้ยครับ?

คือผมกินหมูปิ้งเจ้านึงประจำครับ ราคาไม้ละ 7 บาท พอซื้อ 3 ไม้ จริงๆต้อง 21 บาท เค้าจะลดให้เหลือ 20 

คนกินเบาๆก็ซื้อหมูปิ้ง 3 ไม้  ข้าวเหนียว 1 (ข้าวเหนียวถุงละ 5 บาท) ก็จ่าย 25 บาท

ถ้าซื้อ หมูปิ้ง 8 ไม้  8 x 7 = 56   ข้าวเหนียว 1 ถุง  5 บาท รวมเป็น 61  เค้าก็จะลดให้ 1 บาท  ให้แบงก์ 100 ถอน 40 บาท

แต่ถ้าซื้อทีเดียว 10 ไม้ ไม่ได้ลดอะไรเลย ก็ต้องจ่ายไป 7 x 10 = 70 บาท  

ตอนแรกผมก็เลยซื้อ หมูปิ้ง 8 ไม้ข้าวเหนียว 1 ตลอด

พอตอนหลังกินจุขึ้นกินไม่อิ่มเลยซื้อ 10 ไม้ ข้าวเหนียว 2 ถุง   ก็ 80 บาท  ไม่ได้ลดซักบาท  ถึงมันจะน้อยแต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าทำไมคนซื้อ 3 ไม้ซื้อได้ถูกกว่าเรา

ร้านอื่นๆเค้าเป็นแบบนี้มั้ยครับ 

แต่มาเช้านี้ค่อยสบายใจหน่อย แม่เค้าเอาป้ายมาติดไว้ว่า หมูปิ้งไม้ ละ 10 บาท   

ผมเลยไม่ต้องคิดเรื่องนี้อีกต่อไปละ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่