ระหว่างคณะที่ชอบกับคณะที่จบมาเเล้วมีงานทำเเต่ไม่ได้ชอบ?

สวัสดีค่ะ ขอเเทนตัวเองว่าเรานะคะ เราเป็น dek65 ค่ะซึ่งปีนี้เป็นปีที่เราต้องเข้ามหาลัย เราสับสนกับตัวเองมากๆค่ะ ที่บ้านก็ตั้งความหวังเราไว้สูงเพราะเราจะเป็นลูกคนเดียว ถึงเเม่เราจะพูดอยู่เสมอว่าเรียนอะไรก็ได้เอาที่เราชอบ เเต่ก็คอยพูดกับเราต้องตลอดเป็นข้าราชการได้มั้ย ทำไมเราถึงไม่อยากเป็น ล่าสุดรอบ1 เรายื่นพยาบาลไปหมดเลยค่ะ ถ้าถามตัวเราเองว่าชอบรึเปล่า เราไม่ได้ชอบขนาดนั้นค่ะเราเเค่อยากจบมามีงานทำ เเละที่สำคัญเราไม่ชอบการที่ต้องทำงานกับคนเยอะๆด้วยค่ะ ใจจริงๆเราอยากเรียนคณะวิทย์ สาขาจุลค่ะ เราชอบเเลปมากๆเลยค่ะ เเต่อย่างว่าอะค่ะประเทศเราไม่ค่อยสนับสนุนวิทยาศาสตร์เท่าที่ควร จบมาต้องหางานเองเรากลัวตกงานมากๆเลยค่ะ ส่วนหนึ่งที่เรายื่นพยาบาลเป็นเพราะเเม่ด้วยค่ะเราอยากให้เเม่ภูมิใจในตัวเราสักครั้ง ตอนเรายื่นเราก็ไม่คิดหรอกค่ะว่ามันจะติดหรือไม่ติด เเต่พอมาตอนนี้ถ้าติดขึ้นมาเราจะทำยังไงดี ถ้าเราจะไปรอบต่อไปเราไม่มั่นใจจริงๆค่ะว่าจะติดคณะที่เราอยากได้หรือเปล่า ขอโทษที่เล่ายาวนะคะเราไม่รู้จะหันไปเล่าให้ใครฟังเเล้วจริงๆค่ะๆ  เราอยากรู้มุมมองของคนอื่นค่ะว่าจะเรียนเรียนสิ่งที่ชอบจบมาเเล้วต้องหางานเองหรือเรียนสิ่งที่ไม่ได้ชอบมากเเต่จบมาเเล้วมีงานที่บ้านภูมิใจ 

ปล.ขอบคุณนะคะ 🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่