จบม.ปลายต่างประเทศเข้าทันตะแพทย์ได้ไหม

สวัสดีค่ะตอนนี้เราเรียนอยู่ที่แคนาดาอยู่ม.5ค่ะ คือเราอยากเข้าทันตะมหิลด/ฬ ค่ะ เราควรเข้ารอบไหนคะ ถ้าเราจะเข้ารอบ1เราต้องซิ่วไหมคะเพราะเขาเอาเกรด5เทอมแต่ตอนสมัครเรามีเกรดแค่4เทอม แล้วถ้าเข้ารอบ3แล้วเราไม่มีคะแนน onet จะมีปัญหาอะไรไหมคะ เราควรจะซิ่วไหมคะเพราะถ้าเราจะเข้าเราก็จะต้องบินไปบินมากับที่แคนาดาเพื่อสอบ เราไม่มีปัญหากับการซิ่วเลยค่ะแม่ก็เชียร์ให้ซิ่วถ้าเราอยากเข้าจะได้ไม่กดดันเกินไป  เราเคยแอบดูทันตะอินเตอร์ไว้ด้วยค่ะแต่เรารู้สึกว่าค่าเทอมสูงเกินไปหน่อยค่ะ+อะไรหลายๆอย่างรู้สึกสนใจภาคปกติมากกว่าค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิดนะคะ คือตอนนี้เราเเอบลังเลระหว่างวิศวะกับทันตแพทย์ค่ะ คือเราควรลองเข้าไปเรียนวิศวะตอนปี1ก่อนแล้วถ้าไม่ชอบค่อยซิ่วออกมาไหมคะหรือเราเข้าทันตแพทย์ไปเลยดีเพราะว่าตอนนี้เราแอบเทใจให้ทันตแพทย์ไปมากกว่าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่