อะไรๆ ก็ไมค์ Condenser ? แล้วไมค์ Dynamic ตัวดีๆ จะสามารถเทียบเท่า ไมค์คอนเดนเซอร์ได้ไหมครับ งานบันทึกเสียง

เมื่อก่อนสมัยเริ่มหัดอัดเพลงเล่นกีต้าร์+ร้อง Cover คนมักจะแนะนำผมว่าต้องใช้ไมค์คอนเดนเซอร์ในการอัดเพลง อือออ….ใช่ครับ ผมก็ซื้อมาใช้ตามคำแนะนำนั้น จนมีช่วงหนึ่งที่ไมค์คอนเดนเซอร์ตัวนั้นมันพัง ผมไม่รู้จะทำยังไงเลยไปเอาไมค์ไดนามิคเก่าที่ค้นเจออยู่บ้านมาอัดเพลงแทน พอใช้เท่านั้นแหละ เฮ้ย!!!!รู้สึกว่ามันใช้ง่ายมากเหมาะกับการอัดเล่นกีต้าร์แล้วร้องเพลงไปพร้อมกัน เพราะเสียงกีตาร์จะไม่เข้าในไมค์ไดนามิคเยอะเกินไป ทำให้สามารถดึงเสียงหรือทำออโต้จูนได้ง่ายขึ้น ตอนนี้เริ่มมีเงินอยากได้ไมค์ใหม่ เลยรู้สึกสับสนว่าถ้าผมอัดเพลง สาย cover กีต้าร์+ร้องเพลงสดๆ  ผมจะเอาไปลงกับไมค์คอนเดนเซอร์ หรือ ไมค์ไดนามิคดีๆสักตัว ดีครับ 
ผมอัดเสียงร้องพร้อมเล่นกีต้าร์ค่อนข้างบ่อย แต่ในทางหนึ่งก็มีงานอัดที่เป็นอัดแบบแยกแทรกบ้าง 
ไมค์ไดนามิคตัวดีๆ จะสามารถเทียบเท่าไมค์คอนเดนเซอร์ได้ไหม ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่