ในสมัยอยุธยาชาวเมืองเข้าส้วมถ่ายหนักถ่ายเบากันยังไงครับ

คืออันนี้อยากรู้จริงๆ ว่าในสมัยกรุงศรีอยุธยาประชาชนเขาถ่ายหนักถ่ายเบากันยังไงครับ คือชาววังหลวง หรือในพระบรมมหาราชวังหรือวังเจ้านาย อันนี้ไม่ค่อยสงสัยเพราะน่าจะมีห้องพระบังคนหนักพระบังคนเบาหรือถ่ายหนักถ่ายเบาลงกระโถน พวกขุนนางคหบดีก็อาจจะมีห้องหรือถ่ายลงกระโถน แต่ที่สงสัยนี่คือประชาชนนี่แหละครับ โดยเฉพาะประชาชนที่อาศัยอยู่เกาะเมืองกรุงศรีอยุธยาซึ่งมีราวๆ 2-3 แสนคน สงสัยว่าเขาถ่ายหนักถ่ายเบากันยังไง ถ่ายลงแม่น้ำไม่ได้แน่ๆ เพราะแม่น้ำภายในกรุงใช้ทั้งอุปโภคบริโภคแถมยังใช้สัญจร จะไปทุ่งก็ไม่ได้ในเกาะเมืองไม่ได้มีทุ่งเลย ฉันจะเรี่ยราดตามพื้นดินตามป่าในกรุงประชากรขนาดนั้นคงมีจำนวนไม่น้อยที่ได้เหยียบกับระเบิดกัน ทั้งหมดเลยอยากทราบว่าพอจะมีหลักฐานหรือบันทึกทางประวัติศาสตร์อะไรบอกไว้ไหมครับว่าชาวกรุงศรีเขามีวิธีบริหารจัดการในเรื่องนี้กันยังไง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่