อยากหาที่เรียนใหม่ แต่กลัวครอบครัวไม่เห็นด้วยควรทำไงดีค่ะ

พอดีตอนนี้เรากำลังเรียนปวช.2 เทอม2 แผนกคอมพิวเตอร์ธุรกิจค่ะ ตั้งเเต่ปี1-ปี2 เกรดเราได้1.00+ตลอด ค่ะเรียนไม่เข้าใจ ครูบอกว่าเทอมนี้จะโดนรีทายถ้าเกรดเราไม่ถึง2.00+ เรากังวลมากค่ะ เครียดด้วย ที่เราเรียนคอมเพราะว่าตามเพื่อนค่ะ พอไปไม่ มา เพื่อนเราอยู่ห้อง1 เราอยู่ห้อง2ค่ะ เราไม่เข้าใจเนื้อหาเลย แล้วเราก็เครียดมากๆ ปี1 เทอม2 เราคิดจะย้ายแผนกค่ะ แต่คนทางบ้านไม่ให้ย้ายค่ะ เราเลย เรียนจนเข้าปี2เทอม2ค่ะ เราคิดอยู่ตลอดเวลาว่า เราควรทำยังไงดี เพราะเราไม่ไหว+กับเรียนออนไลน์ที่บ้านด้วย เราเคยบอกพ่อแล้วค่ะ พ่อบอกเสียเวลา แต่มันก็ผิดที่เราด้วยที่เราตามเพื่อน ตอนนี้เราก็ยังคิดอยู่ว่า เราควรจะเรียนอะไรกันแน่ ถ้าเรียนต่อไปเราคงจะโดนรีทายออกก่อน เราเครียดมากค่ะ พยายามจะคุยกับครอบครัวแล้วแต่ไม่มีใครรับฟังเลยค่ะ เราเลยเครียด เลยไม่ค่อยอยากคุยกับใคร เครียดตั้งแต่เกรดเทอม1แล้วค่ะ ตอนนี้เราก็ยังคิดอยู่ว่าจะเรียน กศน.ดีป่าว หรือจะหาที่ใหม่เพื่อที่จะเรียนสิ่งที่เราสนใจ ส่วนตัวเป็นคนชอบวาดรูปค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ได้วาดนานแล้ว เราเคยถามพ่อ พ่อบอกถ้าเรียนแบบนี้ จะทำงานอะไรได้ เราแบบท้อแท้เลย เราควรบอกกับครอบครัวแบบไหนดีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่