ครอบครัวอยากให้เรากู้เงิน

สวัสดีค่ะ จขกท.มีเรื่องรบกวนอยากขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวพันทิปนะคะ
เรื่องมีอยู่ว่าครอบครัวของจขกท.มีฐานะค่อนข้างยากจน มีหนี้สินมากมาย ทีนี้ทางบ้านต้องการให้จขกท.ไปกู้เงินในนามของจขกท.เพื่อมาจ่ายหนี้ที่บ้าน แต่ด้วยจำนวนเงินกู้แล้วจขกท.รู้ว่าด้วยเงินเดือนของตัวเองคงไม่มีทางจะหามาจ่ายคืนได้อย่างแน่นอน แต่ที่บ้านรับปากว่าจะจ่ายเอง ซึ่งจขกท.ก็รู้ว่าไม่มีทางที่เขาจะจ่ายคืนได้ ซึ่งสุดท้ายจขกท.ก็ต้องรับหนี้สินไปอยู่ดี แต่ก็กลัวว่าถ้าไม่ช่วยจขกท.จะถูกด่าว่าอกตัญญู และคงไม่กล้ากลับบ้าน แต่ถ้าช่วยไปก็คงต้องใช้หนี้เองทั้งหมด โดยที่ปกติแล้วลำพังแค่เลี้ยงตัวเองจขกท.ก็แทบจะไม่ไหว แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เคยหยิบยืมคนอื่น ไม่มีบัตรเครดิต ไม่มีอะไรทั้งสิ้นที่จะทำให้ตัวเองลำบากในอนาคต แต่ถ้ารับภาระตรงนี้อนาคตของจขกท.ต้องลำบากแน่ๆค่ะ จขกท.ควรจะทำยังไงกับเรื่องนี้ดีคะ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นมากๆนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่