ทำไมหมูแพง เอาแบบ ข้อมูลจริงๆ เลยนะครับ มันไม่น่าจะขยับมาขนาดนี้ และ กรมการค้า-พาณิชย์ ไม่น่าปล่อยให้ขั้นง่ายๆ

ทำไมหมูแพง เอาแบบ ข้อมูลจริงๆ เลยนะครับ มันไม่น่าจะขยับมาขนาดนี้ และ กรมการค้า-พาณิชย์ ไม่น่าปล่อยให้ขั้นง่ายๆ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
หมูเป็นโรคระบาด ASF ตายไปเยอะมากค่ะ แม่พันธุ์ก็ผสมพันธุ์ไม่ติด หรือตัวที่ผสมติดเมื่อคลอดมาลูกหมูก็ไม่แข็งแรง บางท้องก็แท้งหมด ยิ่งทำให้ไม่มีหมูเกิดใหม่เลี้ยง ก็เข้าหลักดีมาน&ซัพพลาย เมื่อความต้องการซื้อมีมากกว่าความต้องการขายราคาก็พุ่งทะยานไม่หยุด ตอนนี้ผู้ประกอบการโรงเชือดมีเงินก็หาซื้อหมูได้ไม่พอขายค่ะเพราะในฟาร์มหมูเป็นโรคตายหมด ตอนนี้ยื่นราคาแข่งกันทุกวันพระ ยิ่งกว่าประมูลสินค้าหายากอีกค่ะ พระที่ผ่านมาสมาคมประกาศราคา 104 บาท แต่โรงเชือดยื่นราคากัน 106-108 บาทเพราะกลัวไม่ได้หมู ในเมื่อจับหน้าฟาร์มแพงก็ต้องมาบวกราคากับเนื้อชำแระเอาค่ะ

ช่วงกลางปีที่หมูราคาถูกๆนั่นล่ะค่ะหมูกำลังระบาดหนักเลย ตายพร้อมๆกันเกือบทั้งประเทศประกอบกับช่วงโรงเรียนปิดและเคอร์ฟิวตลาดสดกลางคืนขายของไม่ได้ ทำให้หมูล้นตลาด ดิฉันที่เป็นผู้ประกอบการโรงเชือดขนเนื้อหมูไปฝังทิ้งเป็นตันๆ เพราะระบายของออกขายไม่ทัน และห้องเย็นเอกชนเต็มหมดทุกที่

ปล. ถ้าช่วงนี้ทานหมูแล้วได้กลิ่นสาป เหมือนกลิ่นฝันผุหรือกลิ่นขี้ฟัน ให้คิดไว้ก่อนเลยว่าคุณทานหมูเป็นโรคเข้าไปแล้ว
ปล.2 ช่วงตรุษจีนนี้จะมีการนำหมูแช่แข็ง ที่ฟิตไว้ตั้งแต่ช่วงกลางปีเอาออกมาละลายและแต่งเนื้อขาย ก็ขอให้คิดไว้ก่อนเลยว่า อาจจะเจอหมูเป็นโรคเช่นกันค่ะ
ปล.3 หมูจะแพงไปอีกหลายเดือนหรืออาจจะลากยาวไปเป็นปีๆค่ะ เพราะฟาร์มที่มีโรคตัวนี้แล้ว ต้องหยุดเลี้ยงและพักฟาร์มเป็นเวลานาน เพราะเชื้อโรคตัวนี้ติดทางสารคัดหลั่ง ซึ่งสารคัดหลั่งนั้นก็ปนไปกับน้ำล้างคอกล้างตัวหมูไปรวมกันอยู่ในบ่อบำบัด และเมื่อบำบัดแล้วก็สูบน้ำตรงนั้นมาใช้ในฟาร์มอีกรอบค่ะ

ดังนั้น ฟาร์มหมูครึ่งค่อนประเทศที่มีเชื้อโรคตัวนี้ต้องพักการเลี้ยงหมูยาวๆไปเลยค่ะ
ความคิดเห็นที่ 18
เรายังสมควรให้รัฐบาลชุดนี้ บริหารประเทศอีกหรือครับ เนี้ย ไม่เคยเห็นความเดือนร้อนของ ปชช เอาแต่ประโยชน์ของตัวเองและพวกพ้องเป็นที่ตั้ง
ความคิดเห็นที่ 3
ส่วนนึงเป็นเรื่อง
ดีมานด์ ซัพพลาย

อีกส่วนนึงเป็นเรื่องทุนนิยม
ที่ต้องแสวงหากำไรสูงสุด

อีกส่วนนึงที่สำคัญมากคือ
เป็นเรื่องความสามารถในการกำกับดูแลติดตามปัญหาและแก้ไขสถานการณ์อย่างใกล้ชิดและรวดเร็ว

เราอยู่ในยุค ที่คนไร้สามารถ
รวมตัวกันดั่ง ขี้หมูไหลยามฝนตก
มากเกินไป

ส่วนใหญ่ทำเพื่อผลประโยชน์ตัวเองและพรรคพวก
ละเลยประขาชน

จนต้องให้ด่า ถึงจะขยับร่างกาย
ทำอะไรสักเล็กน้อย พอลดกระแส
ความคิดเห็นที่ 12
ASF ค่ะ  ระบาดมาปีที่3 แล้ว    ก่อนหน้านี้ก็ออกข่าวมาเรื่อยๆ  ว่า  ปศุสัตว์ไทยเจ๋ง  ปลอด ASF   พยายามเบี่ยงให้เป็น PRRS ตลอดมา

เพราะถ้าประกาศว่ามี  ต้องทำลายซาก รัฐต้องชดเชย

ตอนนี้ฟาร์ม  หมูตายหมดค่ะ  ยิ่งฟาร์มที่เป็นเล้าเปิด  ไม่ใช่โรงเรือนปิด (evap)  ไม่รอดค่ะ    evap ยังรอดเป็น unit เลยค่ะ  ไม่ใช่รอด 100%

ASF โหดอย่างคือ พุ่งไปที่แม่พันธุ์ก่อนใครเพื่อน  (กลุ่มเสี่ยงอะเนอะ น้ำหนักตัวเยอะ)   ตายแบบถอนรากถอนโคน  แม่พันธุ์ไม่มี ลูกหมูก็ไม่มีที่จะลงเล้าใหม่  

หลายฟาร์มกลับมาเลี้ยงใหม่  ก็โดนรอบสอง รอบสามกันอีกค่ะ    ตอนนี้หลายฟาร์มรอวัคซีนกันอยู่  ไม่เสี่ยง  

ฟาร์มหมูหันไปปรับปรุงเล้า เลี้ยงแพะ  ปลูกผัก  เลี้ยงปลา  รอเวลากลับฝูง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่