ทำไมอาชีวะในกรุงเทพ ถึงมีเรื่องยกพวกตีกันมากกว่า อาชีวะต่างจังหวัด

เผอิญวันนี้ผมพึ่งได้ไปดูหนังเรื่อง 4kings มา
(แต่หนังออกมาฉายหลายวันแล้ว)
ในมุมของหนังคือ แสดงให้เห็นในส่วนเฉพาะอาชีวะกรุงเทพในยุค 90 เท่านั้น

ส่วนตัวผมเองเป็นเด็กรุ่นใหม่นะครับ อายุ 22 ปี
เป็นคนต่างจังหวัด (ภาคอีสาน)
บอกเลย ตั้งแต่ผมเติบโตมาจนถึงตอนนี้ แถวบ้านผมแทบไม่เคยจะได้ยินข่าวเรื่องเด็กช่างต่างสถาบันยกพวกตีกันเลย
ส่วนใหญ่จะมีเรื่องชกต่อยกับคนในสถาบันเดียวกันซะมากกว่า แต่ก็ไม่ได้บ่อยนะ
และไม่ได้จะไปชกต่อยใครมั่วๆด้วย และที่ชกต่อยกัน ส่วนใหญ่ก็คือมีปัญหากันอยู่แล้ว หรือเรื่องชู้สาว ทำนองนี้

และแม่ของผมก็เคยเป็นวัยรุ่นในยุค 90 ด้วย
จบสายอาชีวะมา (สายพาณิชย์) เรียนวิลัยแถวบ้านเกิดนี่แหละ
แม่ผมบอกสมัยนั้น ที่วิลัยฯก็ไม่เห็นเด็กช่างยกพวกไปตีรันฟันแทงกับเด็กสถาบันอื่นเลย
จะเห็นก็แต่เด็กในสถาบันด้วยกันเอง มีเรื่องชกต่อยกันบ้างนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้มีให้เห็นบ่อย
และแม่ผมก็ได้บอกอีกว่า สมัยนั้นข่าวเด็กอาชีวะยกพวกตีกันก็ออกบ่อยมาก แต่ส่วนใหญ่จะเป็นอาชีวะในกรุงเทพซะมากกว่า
และแม่ผมก็ได้บอกอีกด้วยว่า ตั้งแต่แม่ผมเรียนมาจนจบ ปวส. ไม่เคยมีเด็กในสถาบันถูกฆาตกรรมเลยสักคน
ส่วนที่อื่นๆจะเป็นยังไงผมไม่รู้นะครับ ในมุมของแม่ผมก็มีบอกเพียงเท่านี้
เพราะสมัยแม่ผม คนแถวบ้านส่วนใหญ่จบ ม.3 ก็ออกไปทำงานเลย

ผมก็เลยเกิดความสงสัยว่า ทำไมอาชีวะของต่างจังหวัด ถึงมีเรื่องตีรันฟันแทงน้อยกว่า อาชีวะในกรุงเทพ

จริงไหมที่เขาบอกว่า
อาชีวะของต่างจังหวัด = ความเสี่ยงน้อย
อาชีวะในกรุงเทพ = ความเสี่ยงมาก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่