น้องหมาที่บ้านกระสับกระส่ายต้องการออกจากบ้าน ขอวิธีแก้หน่อยค่ะ

จากหัวข้อค่ะ น้องที่บ้านอยู่ด้วยกันมาเจ็ดแปดปีแล้วมีขนาดตัวใหญ่เราเลี้ยงระบบปิดน้องอยู่ข้างล่างคนอยู่ข้างบน ปกติเวลาดุหรือตีแล้วเขาไม่พอใจจะขู่แล้วงับใส่ค่ะมีโดนบ้างหลบได้บ้างพักหลังๆชอบเห่าตอนกลางคืน เสียงดังจนข้างบ้านเปิดเพลงประชดเวลาเขาเห่า(แต่เราก็ลงไปเฝ้าไปห้ามตลอด)ช่วงสองวันนี้ดูเหมือนน้องจะตื่นกลัวอย่างไม่เคยเป็นค่ะ ดูกระสับกระส่ายเดินไปเดินมาพยายามคุ้ยบ้านคุ้ยประตูเพื่อออกจากบ้านค่ะ พอไม่สำเร็จก็เห่า เราพยายามเอาสิ่งที่เขากลัวมาขู่ก็แล้วทำเป็นโยนใส่ก็แล้วเอาน้องแมวมาขู่ก็แล้ว(หมาบ้านเราใหญ่แต่ตัวค่ะ)แต่เขาเมินทุกอย่างเลยเหมือนว่าเขาคิดจะออกไปลูกเดียวอะไรที่กลัวก็ไม่กลัวค่ะ เราคาดว่าเขาน่าจะกลัวเสียงพุเสียงประทัดแต่ตอนมีเสียงดขาก็ไม่ได้ร้องหรือดูกลัวเป็นพิเศษ(เหตุการณ์เกิดขึ้นช่วงวันสิ้นปีค่ะ)
เราอยากขอคำแนะนำและขอความช่วยเหลือจากผู้ที่เห็นกระทู้นี้ทุกคนค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่