หมดไฟในการเรียน..

ยาวหน่อยนะคะ คือตอนนี้เรากำลังจะจบม.5อ่ะค่ะอีกแค่ไม่กี่เดือน แต่ตอนนี้เรารู้สึกหมดไฟในการเรียนมากค่ะ เหมือนสิ่งที่กำลังทำอยู่ตอนนี้มันไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการหรือสิ่งที่เราคิดค่ะ เราเรียนสายวิทย์คณิตแต่อยากเข้าเรียนมนุษยศาสตร์เอกจีนค่ะ ซึ่งแถวๆบ้านเราไม่มีใครที่รับสอนภาษาจีนเลยค่ะ พ่อแม่เราก็ไม่ค่อยเห็นด้วย เราเลยต้องพยายามหาทางเรียนด้วยตัวเอง ทั้งในยูทูปและเว็บไซต์ พอเราทำแบบนี้มันเหมือนเราไม่มีเวลาให้กับการเรียนที่โรงเรียนของเราค่ะ เราเริ่มเหนื่อยเริ่มขี้เกี้ยจทำงานของโรงเรียนจนตอนนี้งานค้างเยอะมากอาจจะเป็นเพราะเราที่แบ่งเวลาไม่เป็น แต่เราก็พยายามมาก แต่เหมือนว่าความพยายามของเรามันไม่พอ เรารู้สึกไม่อยากเรียนต่อเลยค่ะ แต่เราก็คิดว่าอีกแค่ปีกว่าๆก็จะจบม.6แล้ว ตอนนี้เครียดมากค่ะ คนรอบข้างเราไม่มีใครที่เราจะกล้าพูดคุยหรือปรึกษาเรื่องนี้ได้เลยค่ะ พอเราพูดก็เหมือนยิ่งตอกย้ำเรา ยิ่งพูดว่าสิ่งที่เราคิดจะทำมันไม่ได้หรอกค่ะ พูดตัดกำลังใจเรามาก เราพยายามจะคุยกับพวกเขาด้วยเหตุผลแต่พอเราพูดก็พากันเปลี่ยนไปคุยเรื่องอื่น เราไม่รู้จะคุยจะระบายกับใครเลยค่ะ เครียดมาก หรือทางที่เราเลือกมันไม่ดีจริงคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่