รบกวนสอบถามการต่อภาษีออนไลน์และ พรบ.

รถผมต้องต่อภาษี 25 พ.ค. ของทุกปี แต่ปีนี้ 2564 ไม่กล้าเอารถเข้าไปตรวจสภาพ
ล่วงเลยจนมาถึงเดือน ธ.ค. ที่ผ่านมา ถึงเอาไปตรวจสภาพ

ตอนนี้ผมจะต่อภาษีออนไลน์ ปรากฏว่า พรบ.ผมที่ผมซื้อไว้ก่อนนั้น(ซื้อพร้อมประกัน ช่วงเดือนธันวาคมของทุกปี)
จะหมดอายุ วันที่ 30 ธ.ค. 64 นี้ ระบบจึงไม่ให้ต่อภาษี

ซึ่งประกันและพรบ.ฉบับใหม่ ของปี 65  (30 ธ.ค. 64 ถึง 30 ธ.ค. 65) ผมซื้อมาแล้วครับ

คำถามคือ ถ้าผมยื่นต่อภาษีออนไลน์ พร้อม พรบ.ฉบับใหม่แล้ว
พอครบ 25 พ.ค. 65 แล้ว ผมต่อภาษีใหม่ ตัว พรบ. นั้นผมสามารถใช้ฉบับเดิมได้หรือไม่ครับ
เพื่อให้เขารูปแบบเดิมที่เคยทำมาครับ

หรือต้องซื้อพรบ.ออนไลน์ ตามที่ระบบบังครับ ซึ่งจะหมดอายุ ในวันที่ 25 พ.ค.65 เพิ่ม เป็นเงิน 250 บาทครับ
เพื่อต่อทะเบียนไปก่อน ซึ่งถ้าซื้อเพิ่มจะมีระยะเวลาทับซ้อนกัน 30 ธ.ค.64 ถึง 25 พ.ค.65 นั้น จะเป็นอะไรไหมครับ

หรือมีวิธีการอื่นไหม

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่