สิ่งมีชีวิตข้อใดที่ไม่ได้เพิ่มจำนวนเซลล์ด้วยการแบ่งนิวเคลียสแบบไมโทซิส

เราทำข้อสอบแล้วเจอคำถามนึงอ่ะค่ะ
Q: สิ่งมีชีวิตในข้อใดที่ไม่ได้เพิ่มจำนวนเซลล์ด้วยการแบ่งนิวเคลียสแบบไมโทซิส
     A. วัว
     B. แบคทีเรีย
     C. เห็ดรา
     D. ต้นกล้วย
อาจารย์ที่เรียนพิเศษเค้าบอกเราว่าตอบ วัว เพราะว่ามีการปฏิสนธิแบบอาศัยเพศเลยมีการแบ่งแบบไมโอซิส
แต่ถ้าเรามองว่า คำถามถามถึงนิวเคลียส เราเลยจะตอบแบคทีเรียเพราะแบคทีเรียไม่มีนิวเคลียสอ่ะค่ะ
เราไม่แน่ใจว่าสิ่งที่โจทย์ต้องการคืออะไร ต้องตอบคำตอบแบบไหนอ่ะค่ะ
เราควรจะตอบช้อยส์ไหนดีคะ หรือว่ามีชอยส์ที่ถูกต้องกว่าก็บอกมาได้เลยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่