คนที่ปล่อยผ่านเวลาเกิดปัญหาบนท้องถนน มีแนวคิดอย่างไรครับ

ยกตัวอย่างกรณีผม  ขับรถยนต์แล้วเจอมอไซต์ปาดหน้า   พอเราเบรคกันทันหัน(ไม่ได้บีบแตรเลยด้วยซ้ำ)  มอไซต์กลับหันมาด่าทั้งที่เราไม่ได้ผิดอะไรเลย ที่ผ่านมาได้แต่ละครั้งคือภรรยาห้ามไว้  ผมรักภรรยามากแต่ทุกครั้งที่เจอเหตุการณ์นี้มันมักหูดับ คุมอารมณ์ไม่อยู่จริงๆ 

เลยอยากสอบถามครับ
ในกรณีที่เราไม่ได้กลัวแม้แต่จะตาย เราเหนือกว่าในทั้งสถานะจิตใจและร่างกาย  เราจะปล่อยผ่านกรณีแบบนี้ไปได้ด้วยวิธีคิดแบบไหนครับ  อยากหลุดพ้นกับปัญหานี้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่