แม่ผมโดนรถเมล์เหยียบ

กระทู้คำถาม
สอบถามหน่อยครับว่า คุณแม่ผมโดนรถเมล์เหยียบขา ทำให้ต้องตัดขาทิ้ง 1 ข้าง และตอนนี้รักษาตัวอยู่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง เป็นผู้ป่วยติดเตียง ต้องเจาะคอ และให้อาหารทางสายยาง โดยตอนนี้ใช้สิทธิ์ พรบ. ค่ารักษาพยาบาล 80,000 บาท และบัตรทองอยู่ ตอนนี้ค่ารักษาวิ่งไปอยู่ที่ประมาณ 500,000 บาท คือผมไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้ทำให้ทำตัวไม่ถูกว่าควรต้องทำอะไรบ้าง โดยทาง ขสมก ก็บอกจะรับผิดชอบ แต่ผมก็ไม่รู้กฎหมาย หรือขั้นตอนการดำเนินการ เพื่อจะให้ได้รับผลประโยชน์ที่ควรได้หรือสมกับความสูญเสียที่คุณแม่ได้รับ จึงอยากสอบถามทุกท่าน ช่วยแนะนำขั้นตอนต่าง ๆ ที่จะต้องทำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่