ราคาหน่วยลงทุนของกองทุนรวมต่างๆ เช่น RMF, SSF คำนวณมาจากอะไรครับ

อย่างราคาซื้อขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์  ก็มาจากราคาที่นักลงทุนเสนอซื้อสูงสุดและเสนอขายต่ำสุด มา match กัน ซึ่งอาจจะไม่ได้มาจากปัจจัยพื้นฐานของหุ้นเลย แต่อาจจะมาจากการ panic หรือข่าวดีต่างๆ

แต่ราคาหน่วยลงทุนที่ซื้อขายในแต่ละวัน  ใครเป็นคนกำหนดครับ  แล้วมันมาจากปัจจัยอะไร

ผมเข้าใจว่าก็มาจากราคาปิดของหุ้นทั้งหมดในพอร์ตรวมกันแล้วหารด้วยจำนวนของหุ้นทั้งหมดของตอนเย็นเมื่อวาน ไม่ทราบผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
NAV : net asset value
ราคาสินทรัพย์ทั้งหมดทั้งหุ้น หรือ เงินสด ...

ราคาขายก็หักค่าธรรมเนียม
ราคาซื้อก็บวกค่าธรรมเนียม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่