คนที่บ้านชอบเสียงดัง

สวัสดีค่ะ มีเรื่องมาระบาย คือแม่กับพ่อเราเป็นคนเสียงดังค่ะ ดังแบบตะโกนอ่ะค่ะ เราไม่ค่อยชอบเลย คือเราค่อนค่างตกใจเสียงดังอะค่ะเวลาเค้าตะโกนใจสั่นแล้วก็เครียดไปเลย อย่างแม่เราบอกเค้าก็ไม่ฟัง บางทีก็เถียงกับน้องชาย แล้วเราอยู่อพาร์ทเม้นท์ ก็เกรงใจข้างห้องเค้า แต่แม่เราให้เหตุผลว่าก็น้องไม่ฟัง (คือส่วนใหญ่ชอบเทลาะกันเรื่องการบ้าน)น้องเราค่อนข้างดื้อค่ะ คือเราก็บอกให้คุยกันดีๆนะคะแต่ก็นั้นแหละค่ะ จบด้วยการตี(น้องเราพึ่ง8ขวบค่ะวัยกำลังจำเลย) แล้วแม่เราก็ติดด่าด้วยค่ะอย่างถ้าโมโหหรือไม่ฟังเค้าก็จะขึ้นขึ้นกูหรือด่าเลย คือเราพยายามทำตัวให้ชินกับเสียงนะคะ แต่ก็ยากมากเลยค่ะ ทุกวันนี้ก็ยังตกใจอยู่ ส่วนพ่อเราเวลาคุยโทรศัพท์หรืออยู่บนรถสาธารณะ คือเค้าคุยเสียงดังจนเราอายบอกให้เค้าเบาลงก็เหมือนเดิม เราเอือมไปเลย เราไม่ค่อยอยากคุยกับคนในบ้านหรือไปไหนข้างนอกด้วยกันเลยค่ะ;-;  แต่เวลามีเรื่องอะไรก็ปรึกษาเค้านะคะ (เราอายุแค่17นะคะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่