Landscape photography 2021

flowerสวัสดีสมาชิก pantip ทุกๆท่านครับ  flower 
ก่อนที่ปี 2021 จะจากไป สำหรับผมเป็นประจำเกือบทุกปี
จะต้องรวบรวมภาพที่ถ่ายไว้ในปีนั้นมาให้ทุกท่านได้รับชม
(กระทู้ปีก่อนๆที่ผ่านมา ตามเข้าไปดูกันได้ครับ)
https://pantip.com/topic/38385763
https://pantip.com/topic/39521600
https://pantip.com/topic/40406398

สำหรับปี2021
หลายท่านคงเริ่มปรับตัวกับสถานการณ์ระบาดไวรัส covid
บางท่านที่ยังยากลำบาก ยังไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรต่อไปในอนาคต
ผมก็ขอให้กำลังใจทุกๆท่าน มองหาหนทางที่เหมาะสม
ขอให้ผ่านพ้นสถานการณ์ปีนี้ไปด้วยดี
และที่สำคัญไม่ประมาทในการดำเนินชีวิต
ดูแลรักษาสุขภาพให้ดีนะครับ 
เพี้ยนแข็งแรงเพี้ยนแข็งแรงเพี้ยนแข็งแรง

สำหรับผมแล้วช่วงปีที่ผ่านมา ยอมรับเลยว่า
เกือบหมดไฟในการออกไปถ่ายรูปครับ
เพราะการระบาดของไวรัส ทำให้ตากล้องสาย Landscape
ไม่สามารถออกไปถ่ายรูปตามสถานที่ท่องเที่ยวได้เลย
โดนล็อคดาวน์ สถานที่ท่องเที่ยวหลายแห่งถูกปิดไปเยอะ
พอเราไม่ได้ถ่ายรูปนานๆ ความขี้เกียจก็บังเกิดครับ
หมดไฟในการถ่ายรูปไปซะเฉยๆ
บางครั้งถึงขั้นลืมการ process รูปกันไปเลย
มึนตึ๊บ
กล้องถ่ายรูปถ้าทิ้งไว้นานๆ โดยไม่ใช้งานมันก็ไม่ดีครับ
อุปกรณ์บางอย่างก็เริ่มเสื่อมสภาพ
คงต้องเอาออกมาใช้งานกันบ้าง เสียดายเงินที่ลงทุนไปนะครับ
เขียนบ่นมาเยอะแล้ว ขอเข้าเรื่องภาพเลยแล้วกันครับ

ภาพทั้งหมดนี้
เป็นสถานที่ท่องเที่ยวในเมืองไทยที่ผมประทับใจ
คัดมาเพื่อส่งท้ายปีเก่า 2021 
อยากให้ทุกท่านได้ดูภาพพวกนี้แล้วรู้สึกผ่อนคลาย
อยากไปท่องเที่ยว ลืมเรื่องเลวร้ายตลอดปีที่ผ่านมา
เป็นแรงบันดาลใจ ชาร์จแบตเตอร์รี่
ให้มีพลังงานชีวิต ได้ใช้กันต่อไปครับ
นานาเที่ยวไทย

อุปกรณ์ : Nikon D5200 +Tokina 11-16 mm., Tamron17-50 mm., 70-300mm.
              Lumix GF8 + Artisan 7.5mm , Lumix 12-32mm., 45-150mm

==================================================================

1. ภูซับเหล็ก จ.ลพบุรี 
แหล่งท่องเที่ยวเปิดใหม่ครับ ชาวบ้านรอบๆเชิงเขาได้พัฒนาและบุกเบิก
จนกลายเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจ
วิวด้านบนนั้นสวยงามครับ มองเห็นอ่างเก็บน้ำซับเหล็กและเขาจีนแล 
แต่จะมาถึงจุดนี้ได้ แน่นอนครับ ต้องเดินขึ้นเขามาครับ
ดังนั้นคงต้องฟิตร่างกายกันหน่อย แต่ก็ไม่ยากจนเกินไป 
ใครมาที่นี่ก็ช่วยอุดหนุนสินค้าและบริการของชาวบ้านแถวๆนั้น
และช่วยกันดูแลรักษาความสะอาดด้วยนะครับ
เราจะได้มีสถานที่ท่องเที่ยวสวยๆแบบนี้ไปนานๆ

Nikon D5200 + Tamron 17-50mm

==========================================================================================

2. ช่องเขาขาด  จ.ภูเก็ต
ขอลงใต้ไปที่ภูเก็ตครับ 
ทิวทัศน์แถวนี้ช่างสวยงามจริงๆครับ ยามช่วงน้ำลง
จะเห็นตะกอนดินเลนของป่าชายเลน ที่เป็นรอยริ้วสวยงาม
และต้นไม้ตามป่าชายเลนที่มีรูปทรงแปลกๆ สวยงามยามอัสดง

Lumix GF8 + 12-32 mm

==========================================================================================

3. เกาะปลิง จ.ภูเก็ต
มาภูเก็ตทั้งที จะมีมุมเดียวได้ไง
ทะเลแถวนี้เงียบสงบมากครับ นักท่องเที่ยวมากันไม่เยอะ
ช่วงน้ำลง เราอาจโชคดีได้เห็นปลาดาว และปลิงทะเลแถวๆนั้นครับ

Lumix GF8 + artisan 7.5mm
===========================================================================================

4. อุทยานธรรมเขานาในหลวง จ.สุราษฏร์ธานี
เป็นสถานปฏิบัติธรรมที่เงียบสงบมากครับ ยามค่ำคืนสามารถมองเห็นดวงดาวและทางช้างเผือก

Nikon D5200+ Tokina 11-16mm

เดินขึ้นยอดเขา ก็จะได้เห็นวิวมุมสูงธรรมชาติรอบๆวัดและทะเลหมอกยามเช้าที่สวยงาม

Nikon D5200 +tokina 11-16mm

แสงแดดยามเช้าทะลุทะเลหมอก เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมที่สวยงามแห่งหนึ่งในเมืองไทย ไม่ควรพลาดที่จะมาเยี่ยมชม

Nikon D5200 + Tamron 70-300mm
===========================================================================================

5. ดงตาลสามโคก จ.ปทุมธานี

ใครที่ชอบแนว นาข้าวกับต้นตาล ที่นี่ช่วงยามเช้าไม่ควรพลาดครับ ใกล้ กทม.
ถ้าโชคดีอาจเห็นหมอกจางๆเรี่ยพื้นดิน เป็นความงามที่สวยไปอีกแบบ

Nikon D5200 +Tamron 17-50mm

6. เขาอินทร์แขวน จ.กาญจนบุรี

หินที่มีรูปร่างแปลก คล้ายหินเขาอินทร์แขวนในประเทศพม่า
ใครอยากมาชมความแปลกในธรรมชาติแบบนี้
ปักหมุดมาที่ วัดเขาช่องเสด็จ จ.กาญจนบุรีครับ
ทางเดินขึ้นไม่ยาก ไม่ชันมากครับ 

Nikon D5200 + Tokina 11-16mm

วิวบนยอดเขาอิทร์แขวน อลังการมากครับ

7. ผาช้างน้อย ภูลังกา จ.พะเยา
ทะเลหมอกยามเช้าที่นี่ สวยไม่แพ้ใครครับ

Nikon D5200+ Tamron 17-50 mm

8.น้ำตกเอราวัณ จ.กาญจนบุรี

ผมเชื่อว่าหลายๆท่าน คงต้องมีซักครั้งในชีวิต
ที่มาน้ำตกแห่งนี้ จะด้วยความบังเอิญหรือมาแบบตั้งใจ
เป็นน้ำตกที่คนไทยและชาวต่างชาติรู้จักดี
สำหรับปีนี้ ผมอยากบอกว่า ที่นี่สวยมากเป็นพิเศษ
เนื่องจากปีนี้น้ำตกมีปริมาณน้ำมาก เรียกได้ว่า สวยทุกชั้นเลยครับ
ใครที่ยังไม่เคยไปหรือไปมาแล้ว จำไม่ได้ว่า มันสวยยังงัย
ผมขอแนะนำให้ไปอีกครั้งในปีนี้ครับ รับรองจะไม่ผิดหวัง

9. น้ำตกสลัดได จ.นครนายก
เป็นน้ำตกสวยงามที่ซ่อนตัวอยู่ในป่าใกล้ๆ กทม. อ.บ้านนา จ.นครนายก
การเดินทางมานั้นไม่ยาก มาเริ่มต้นที่น้ำตกกระอาง วัดศรีกระอาง จะมีป้ายบอกทางเดินชัดเจน
แนะนำให้มาช่วงปลายฝน ปริมาณน้ำกำลังสวยครับ มาถึงแล้วฝากดูแลความสะอาด
ไม่ทิ้งขยะใดๆไว้ เพื่อคงความสวยงามของสถานที่ท่องเที่ยวแห่งนี้ไว้นานๆครับ

Lumix GF8+ 12-32mm

*** ขอแถมอีกหนึ่งที่ท่องเที่ยวครับ อยู่ใกล้ๆกับน้ำตกสลัดได  " เขาหัวหมวก "
หินรูปร่างประหลาด เป็นแท่งตั้งตรงดูเอียงๆ ไม่ได้ตามหลักฟิสิกส์
แต่ไม่เอนล้มลงมา บนแท่งหินมีหินอีกก้อนวางซ้อนด้านบน คล้ายหินสวมหมวก
และด้านข้างตัวหิน มีภาพเขียนของมนุษย์ก่อนประวัติศาสตร์ น่าสนใจ....อเมซิ่งจิงเกอร์เบล !!!!

=========================================================================================

10. วัดปัญญานันทวราราม  จ.ปทุมธานี
มาเข้าวัดเข้าวาบ้างครับ เพื่อจิตใจที่สงบสุข 
เป็นวัดที่เงียบสงบมากครับ แสงเย็นกับเจดีย์ทรงพุทธคยาแบบนี้
จะทำให้จิตใจเราสงบและมีสมาธิมากขึ้น

Lumix GF8 +Artisan 7.5mm

ขอลากันด้วยภาพนี้ครับ จุดเริ่มต้นของการท่องเที่ยวและการเดินทาง "  หั ว ล ำ โ พ ง "    สวัสดีครับ

Nikon D5200 +Tokina 11-16 mm

นานาปีใหม่นานาปีใหม่นานาปีใหม่นานาปีใหม่นานาปีใหม่นานาปีใหม่

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่