ทำไม internet AIS ความเร็ว 4G/4G+/5G ลดลงช่วงกลางคืน ตลอดทุกวันเลยครับ

สวัสดีครับ 
วันนี้ผมอยากจะแชร์ประสบการณ์ที่ไม่ค่อยโอเคกับ AIS ในช่วงนี้ซักหน่อยครับ

คือผมใช้ internet มือถือของ AIS พอถึงช่วงเวลาหลักเที่ยงคืน (แต่ละวันเวลาที่ internet ความเร็วลดลง ไม่ตรงกัน บางวันตี 1 เป็นต้นไป บางวัน ตี 2 )
แล้ว internet เกิดปัญหา เหมือนตัด สัญญาณไปประมาณ 5 วิครับ 
แล้วก็กลับมา 
พอหลังจากกลับมา ก็ทำให้เกิดปัญหาอย่างนึงเลย คือความเร็วที่ใช้ปกติทั่วๆไป (น่าจะ ประมาณ 200-300 + Mbps ) กลับหายไปด้วย

ถ้าถามว่าหายไปเหลือเท่าไหร่ ก็คือ ไม่เกิน 3 Mbps ครับ

อะปัญหาต่อมาหลังจาก เรื่องนี้แล้ว internet ก็ยังคงเกิดปัญหา ตัดตัวเองอย่างต่อเนื่อง (ประมาณ 1 ชม / ครั้ง) แล้วไม่สามารถ ทำอะไรได้เลย

อย่างวันนี้คือต้องเอางานขึ้นระบบ ซึ่งต้องใช้ internet ค่อนข้างหนักครับ ก็ไม่สามารถทำได้เลย 
ก็คือเซ็งระดับนึงเลยฮ้ะ

package ที่ใช้นะครับ

5G Serenade Extra Max Speed 
โทรฟรี ทุกเครือข่าย 1500 mins
5G ไม่จำกัดความเร็วสูงสุด 
1,499 บาท

เบื้องต้น 

1) ทุกๆครั้งที่เกิดปัญหา ผมได้โทรหา call center 1175 แล้วทุกครั้ง ผลที่ได้คือ call center ก็ตอบเหมือนเดิมในทุกๆ ครั้งครับคือ 
1.1) ถามพื้นที่ ที่ให้บริการ และส่งเรื่องให้ วิศวกร  -> ทุกๆ ครั้งที่ส่งไป ได้ผลลัพท์กลับมาตลอดว่า พื้นที่สัญญาณปกติ ไม่มีปัญหาอะไร
1.2) ให้รีสัญญาณ internet ตามวิธี ของ android (พวกเปิด airplane mode บลาๆๆๆๆ) ทำทุกครั้งไม่เคยดีขึ้น
1.3) เนื่องจาก ซิม/ ตัวเครื่องอาจจะมีปัญหา ให้ไปเปลี่ยน sim -> sim ทำไปแล้วครับเมื่อประมาณกลางเดือน

2) เช็คการใช้งานของซิม ทุกอย่างแล้ว ปกติดี และพอมาถึงตอนเช้าแล้ว internet กลับมาให้ความเร็วเท่าเดิม (200-300+ Mbps)

3) ปัญหาตัวเครื่อง อันนี้ลองกับมือถือเครื่องอื่นๆแล้ว (Z flip/ S10+ / Iphone 12 ) ซึ่งผลลัพท์ที่ได้คือ internet รัน ไม่ถึง 3Mbps ครับ

4) ทำไมไม่ย้ายค่าย -> ติดสัญญาครับ ถ้าไม่ติดย้ายไปแล้วครับ

สุดท้ายนี้ สิ่งที่อยากได้นะครับ 

1) ปัญหานี้จะแก้ไขได้หรือไม่ครับ
2) ถ้าแก้ไขได้ จะกลับมาเป็นอีกหรือไม่ครับ
3) ปัญหาที่แท้จริงคืออะไรกันแน่
4) ทำไมลูกค้าถึงโดน กำจัด speed ทั้งๆ ที่ เป็น unlimited 

สุดท้ายนี้นะครับ ถามว่ารู้สึกอย่างไง คือ

รู้สึกเสียอารมณ์มากเลยครับ และเสียดายเงินด้วย 

ปล แนบรูปไว้นะครับ ให้ดูความเร็วที่ผมได้ 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่