ขอคำแนะนำ สืบทรัพย์คนโกง ระบบราชการไทย ทำมัยมันชั่งยากเย็นแบบนี้

ผมเป็นโจทก์คดียักยอกทรัพย์
ยื่นเรื่องฟ้องมโนสาเร่เองในชั้นศาล
เพราะในสภาพแบบนี้ไม่มีเงินจ้างทนายยอดโดนโกงไม่กี่บาท คงไม่คุ้มค่าจ้างทนาย

ผมจะฟ้องเรียกดอกเบี้ย เพราะถูกโกงมา 7ปีแล้ว ยอดเงิน 1แสน แต่ใช้คืนมา 3หมื่น เหลือค้าง7หมื่น เจ้าหน้าที่แนะนำว่าไกล่เกลี่ยเถอะ เพราะฟ้องไปถ้าเขาไม่มีก็แค่กระดาษเปล่า
ถ้าทำสัญญาที่ศาลยังมีผลในการบังคับคดี กำขี้ดีกว่ากำตด ผมเลยตกลงทำ สัญญาที่ศาลว่าจำเลยจะผ่อนชำระ เป็นงวดๆ งวดละ 7000 โดยนำเงินไปวางไว้ที่ศาล ทุกสิ้นเดือนจนครบ 10 งวด

ตอนนี้จะ 4งวดแล้ว ยังไม่เห็นเงินมาวางที่ศาลสักบาท ต้องมาขอศาลตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดีเอง ทำเรื่องสืบทรัพย์ ถามเจ้าหน้าที่ก็ให้คำตอบอะไรไม่ได้ ว่าต้องมีวิธีการสืบทรัพย์ยังไง
กรมบังคับคดีทำหน้าที่อายัดยึดทรัพย์ได้
แต่เจ้าทุกข์คือต้องสืบเอง ว่าจำเลยมีทรัพย์สินอะไรบ้างเลขที่บัญชีธนาคาร สาขา
จะสืบจากธนาคารเอง ขอเลขบัญชีเองไม่ได้เพราะเป็นความลับของลูกค้า

อายัดโฉนดที่ดินก็ต้องขอเลขที่โฉนด ถ่ายรูป ประเมินราคาจากกรมที่ดิน
คือต้องเดินเรื่องเองทั้งหมด

จะอายัดโฉนดที่ดิน ก็ต้องมานั่งสืบว่าจำเลยมีที่ดินที่ไหน ประเทศไทยมีสำนักงานที่ดิน 700กว่าเขต ค่าสืบ เขตละ 150บาท (ถามเจ้าหน้าที่ ข้อมูลมันไม่ลิ้งกัน? เจ้าหน้าที่ตอบ ลิ้ง แต่ต้องมาสืบเองว่าเขามีที่ดินที่ไหนเอง ถ้าซื้อทั้ง 700 เขตก็ต้องทำเอกสารขอสืบทรัพย์ 700 ใบ
ค่าบริการ700สำนักงาน×150บาท=105,000บาท😅)

ไปสำนักงานที่ดิน 2ที่ ธนบุรีและปากคลองตลาด สรุปไป 2ที่เสียเงิน 300 ค่าสืบค้นจำเลยไม่มีที่ดิน ในเขตนั้น เสียเวลาขับรถเกือบ 3ชั่วโมง

วันนี้เสียเวลาทั้งวัน ขับรถฝ่ารถติด ตั้งแต่เช้า ไปกรมบังคับคดี,สำนักงานที่ดิน ไม่พบทรัพย์สินจำเลย ให้บังคับคดี เสียเวลาคว้าน้ำเหลว

ขับรถกลับบ้านลูกสาวรอหน้าประตู ปะป๊าไปไหนมา
ปะป๊าเหนื่อยไหม ผมน้ำตาไหล ต้องรีบเข้าห้องน้ำเช็ดน้ำตาไม่ให้ลูกเห็น 
หิวข้าวนะ เพราะตั้งแต่เช้ายังไม่ได้กินข้าว แต่กินไม่ลงเดินไปในครัวตักข้าวใส่ชามกดน้ำร้อนใส่เป็นข้าวต้ม ไข่เค็มฟองนึง เอาช้อนกดไข่เค็มแบ่งเป็น 2 ซีก น้ำตาไหล กับระบบราชการ ความเที่ยงธรรมมันอยู่ตรงไหน คนถูกโกงต้องมานั่งสืบทรัพย์คนโกงเอง

เหนื่อยท้อ ตอนขับรถกลับบ้านมีวูบนึงที่คิดในใจถ้าผมตายไปมันจะจบมั้ย เหนื่อยจัง
(ผมเป็นโรคซึมเศร้ารักษาตัวเองมาจะ 5 ปีแล้ว)
อีกใจก็คิด ถ้าตายไปคนที่มันโกงเราก็ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลย
คิดถึงลูกสาว 6ขวบ ลูกชาย 3เดือน
สู้ต่อไป 😔😔😔😔
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่