คิดยังไงกับเด็กจบใหม่ที่เรียกเงินเดือน 35k+++

ตามหัวข้อเลยค่ะ
ปล.ไม่มีประสบการณ์ทำงาน จบมหาลัยเอกชน แต่เคยฝึกงานบริษัทที่ค่อนข้างมีชื่อเสียงค่ะ สายงานเขียนคอนเท้นท์ค่ะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เขาก็มีสิทธิเรียกครับ ตลาดเสรี
กฎหมายกำหนดค่าแรงขั้นต่ำ ไม่ได้กำหนดค่าแรงขั้นสูง

คนขายก็มีสิทธิ ตั้งราคาตามที่พอใจ
คนซื้อก็มีสิทธิ ขอซื้อตามราคาที่พอใจ

ตราบใดที่ราคาซื้อขายไม่ต่ำกว่าที่กฎหมายกำหนด
ความคิดเห็นที่ 20
อ่านความเห็นเรื่องเงินเดือนเด็กจบใหม่ในพันทิปทีไรต้องมีสยองทุกที มันจะกดอะไรนักหนา เราจมปลักอยู่กับค่าแรงขั้นต่ำ 15,000 มากี่ปีแล้ว เทียบกับค่าครองชีพที่สูงไปถึงไหนต่อไหนแล้ว
ความคิดเห็นที่ 11
ประเทศไทยควรเริ่มต้นเงินเดือนเด็กจบใหม่ที่ 35k ได้แล้ว
ไม่รู้พัฒนาประเทศยังไงให้คนไทยไม่สามารถหลุดจากรายได้ขั้นต่ำได้เลย
และส่วนมากคิดว่า 35k ถือว่าเรียกสูง ทั้งที่ค่าเล่าเรียนกว่าจะจบหมดไปเป็นล้าน ตลกดี
ความคิดเห็นที่ 1
เรื่องปกติครับ  เด็กจบใหม่ได้ 40k+ เยอะแยะ  ความรู้แน่น ภาษาอังกฤษเป๊ะ
เงินเดือนยังไม่ถึงครึ่งพวก senior จ้างได้สบายๆ

ตามแต่ว่าบริษัทอยากได้หรือเปล่า
ถ้าไม่อยากจ่ายเรตนั้นก็ reject ให้ไปคุยที่อื่นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่