เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

[CR] ที่พักหัวหิน เดอะ ปาลายานา The Palayana Resort &Villas Hua Hin

สวัสดีจ้า วันหยุดปีใหม่นี้มีใครกำลังมองหาที่พักติดทะเล บรรยากาศสงบๆ เหมาะแก่การดื่มด่ำกลิ่นไอธรรมชาติอยู่รึเปล่าคะ "The Palayana Resort &Villas Hua Hin"  อาจจะเป็นที่ที่คุณกำลังตามหาอยู่นะคะ ไปดูกันเล้ย   
ครั้งแรกที่เห็นชื่อรีสอร์ท แอบงงเล็กๆ เกาหัวแกรกๆ อ่านว่าอะไร  ปลายนา รึเป่า หรือในรีสอร์ทมีนา     ผิด!!    ปายาลานา รึเป่า  ผิดอี๊ก!!   
คุณเค้าชื่อ ปา-ลา-ยา-นา  ไม่แน่ใจว่าภาษาอินเดีย หรือโซนตะวันออกกลาง และความหมายคือ... ใครทราบ แอบกระซิบ จขกท ได้นะคะ 

เมื่อเข้ามาถึง ก็มีการวัดอุณหภูมิร่างกาย และกรอกข้อมูลการเดินทาง ความเสี่ยงของเจ้าโควิดตัวร้ายกันนิดหน่อย เพื่อความปลอดภัยของทุกคนจ้า 
พอผ่านซุ้มดอกไม้นี้ไปก็เจอวิวนี้เลยค่ะ👇🏻

ปาลายานา ตั้งอยู่บนชายหาดชะอำ-หัวหิน  เป็นรีสอร์ท5ดาว สไตล์บลูทีค แนวๆเรือนไทย แต่ไม่น่ากลัว เพราะ มีคนเดินไปมาอยู่เรื่อยๆค่ะ
พื้นที่ของรีสอร์ทไม่ซับซ้อน เดินผ่านสวนนี้ไปก็เจอชายทะเลแล้วค่ะ   

ห้องพัก8แบบ แบ่งเป็น ห้องๆบนตึก กับแบบพูลวิลล่า
ห้องบนตึก : Deluxe Garden View (วิวสวน) ,Deluxe Sea View(วิวทะเล) , Jacuzzi Suite (ห้องสวีท แช่อ่างริมระเบียง เซ็กซี่เบาๆ)
ห้องPool Villa : 1Bedroom Pool Villa (สำหรับ2คน) ,  2Bedroom Sea View Family Suite (วิวทะเล สำหรับ4คน)
                        2Bedroom Pool Villa (วิวสวน สำหรับ4คน),  3Bedroom Pool Villa 
                        4 Bedroom Lagoon Villa (วิวสวน สำหรับ8คน  อยู่ห่างจาก ปาลายานา200เมตร)
จขกท.เข้าพักที่  2Bedroom Pool Villa  แต่ทางรีสอร์ทใจดี เปิดให้ชม 3Bedroom Pool Villa และ4 Bedroom Lagoon Villa ด้วยค่ะ มีภาพพอกรุบกริบ

2Bedroom Pool Villa  

ชั้นล่าง ห้องกระจกนี้คือห้องนอนค่ะ

เปิดประตูเข้ามา ที่อื่นอาจจะสะดุดกับหน้องรับแขก แต่ที่นี่ ต้องว้าวกับห้องน้ำค่ะ ใหญ่มาก

หอมมาก กลิ่นบำบัด  บรรยากาศรอบๆก็เขียวขจีสบายตาฝุดๆ

นั่งโยกเยกตรงนี้ ต้องมีวืดกันบ้างแหละ

กลางบ้าน เป็นแบบเปิดโล่ง ปลูกต้นไม้ใหญ่ให้ร่มเงาค่ะ  แต่ไหนสระว่ายน้ำ  

ท๊าด๊า   สระว่ายน้ำอยู่ชั้น2ค่ะ ทำให้มีความเป็นส่วนตัวขึ้นอีกระดับ ถ้าดูภายนอก มองไม่ออกเลย ว่าสระว่ายน้ำจะมาอยู่ชั้นบน  
เปิดประตูกระจกจากห้องนอนก็ลงน้ำได้เลย   แต่ถ้าใครมีเด็กเล็ก ต้องดูแลใกล้ชิดหน่อยค่ะ เพราะมีโอกาสที่จะเปิดกระจก ลงน้ำเอง

ความพิเศษอีกอย่าง คือ จขกท พักเป็น2หลัง  แล้วบริเวณชั้น2นี้ เลื่อนประตูไม้ปุ๊บ เชื่อมถึงกันปั๊บ กลายเป็นบ้านหลังใหญ่ ได้2สระเลย แต่สระไม่ได้เชื่อมกันนะคะ  คุณพระ!! ตั้งแต่ไปเที่ยวมาเพิ่งเคยเจอ  มาที่นี่ทำให้มีไอเดียสร้างบ้านหลายๆอย่างค่ะ  
พีคอีกอย่างคือ ใครชอบความบันเทิง ตอนกลางคืนมีนกมาเปิดคอนเสริต ให้ฟังเพลินๆ แต่ไม่ทั้งคืนนะคะ นกรับจ๊อบสักพักก็ไปนอน      
แต่ถ้าใครไม่ค่อยชอบ ก็นอนชั้นล่างค่ะสงบอยู่

พาไปดู แบบ3Bedroom Pool Villaค่ะ พอกรุบกริบ

ห้องนี้ชั้น2 จขกท เห็นมีระเบียงเชื่อมกับส่วน ห้องเบเกอรี่ของทางรีสอร์ท แต่ล็อกประตูไว้อยู่ซึ่งก็จริงๆแล้ว ไม่มีเจ้าหน้าที่ผ่านเข้ามาในบ้านหรอกค่ะ  แต่ถ้าใครระแวงในเรื่องความเป็นส่วนตัว อาจจะไม่ถูกใจนัก
ต่อไปห้องแบบสุดท้าย ที่จะพาไปดู คือ 4 Bedroom Lagoon Villa (วิวสวน สำหรับ8คน  อยู่ห่างจาก ปาลายานา200เมตร) พื้นที่อยู่ในอีกโครงการนึง แต่อยู่ในความดูแลของ ปาลายานาค่ะ  
สไตล์บ้านเดี่ยว สำหรับสมาชิกครอบครัวใหญ่ สงบ และเป็นส่วนตัวมาก   ส่วนอาหารเช้า จะไปทานกันใน ปาลายานาค่ะ

ไข่พระอาทิตย์ เมนูพระราชทาน ของในหลวงรัชกาลที่9ค่ะ 

ของหวาน กับสลัด  อยู่ในห้องปรับอากาศค่ะ  

ทานอาหารพร้อมกับวิวนี้ มีโต๊ะโซนห้องแอร์ กับโซนลมทะเลให้เลือกค่ะ เย็นสบายไม่เหนียวตัวจ้า

ผู้ใหญ่ทานอาหารได้สบาย  เด็กๆไปวิ่งเล่นกันเลยลู๊กเอ้ย5555

ท้ายรีสอร์ท อยู่ติดทะเลนะคะ

สั่งน้ำ อาหาร มารับประทานริมชายหาดจ้า  มีกุ้งไต่ถัง แต่ถ่ายไม่ทัน5555 เสริฟปุ๊บ จัดลงท้องป๊บ
สำหรับที่พักนี้  จขกท ได้ไอเดียหลายๆอย่าง ที่ไม่เคยเคยเห็นจากที่อื่น   บรรยากาศ เหมาะแก่การพักผ่อน สงบๆ ใช้ชีวิตแบบไม่รีบร้อน  เสพธรรมชาติ  สูดอากาศบริสุทธิ์  อยู่กับหนังสืออ่านชิลๆสักเล่มก็ฟินแล้วค่ะ   หรือจะมากับคนรู้ใจก็โรแมนติกไปอีกแบบ   ชายหาดสวยๆแบบนี้ ได้รูปที่ถูกใจสาวๆแน่นอนค่ะ

การเดินทางก็สะดวกค่ะ อยู่ตรงข้ามกับ FN Outlet  ห่างจากใจกลางเมืองประมาณ5กิโลเมตร  ตกเย็นจะไปเดินตลาดแทรมมารีน แลนมาร์คอีกที่ ที่นักเดินทางไม่ควรพลาด
Facebook : The Palayana
รูปเพิ่มเติมประกอบการตัดสินใจที่ IG: thepalayana
Agoda : https://www.agoda.com/th-th/the-palayana-resort-villas-hua-hin/hotel/hua-hin-cha-am-th.html?finalPriceView=1&isShowMobileAppPrice=false&cid=1891451&numberOfBedrooms=&familyMode=false&adults=1&children=0&rooms=1&maxRooms=0&checkIn=2021-12-29&isCalendarCallout=false&childAges=&numberOfGuest=0&missingChildAges=false&travellerType=-1&showReviewSubmissionEntry=false&currencyCode=THB&isFreeOccSearch=false&tag=63974461-2f4b-75be-ec79-5b917d3e73de&isCityHaveAsq=false&tspTypes=16&los=1&searchrequestid=5cf77696-683d-49e1-b9dd-9f3f2e25ff49
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ชื่อสินค้า:   เดอะ ปาลายานา The Palayana Resort &Villas Hua Hin
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่