หลานเราทำตัวไม่ดี! ตักเตือนได้มั้ย!??

สวัสดีค่ะ เราขอเริ่มเรื่องเลยนะคะ
คือเรามีหลานคนนึง อายุ 13 จะ 14 ค่ะ พอดีเราไปเห็นรูปที่ไม่ควรเห็น เราควรที่จะตักเตือนมั้ยคะ ก่อนหน้านี้เราจะสอนเขาตลอดว่า เราต้องรักนวลสงวนตัวนะ เราต้องทำตัวให้มีค่า อย่าทำสิ่งที่ไม่ดี เรายังเด็กอยู่
จะบอกดีๆกับเขาค่ะ ไม่เคยด่าเลย
จะมอบแต่สิ่งดีดีให้กับเขา จะเป็นกำลังใจให้เขาตลอด เพราะหลานของเราชอบมีปัญหากับครอบครัว ปัญหาในที่นี้ก็คือ ปัญหาทั่วไปค่ะ เเม่ด่า ไม่ทำงานบ้าน เล่นเเต่โทรศัพท์เเบบนี้ ประมาณนี้ค่ะ เเกไม่ใช่เด็กเกเรนะคะ เเต่เเกจะอินกับโซเชียลมาก เหมือนเเกมีโลกอีกโลกนึงในโซเชียล เราก็กลัวเเกจะคิดว่าเเกไม่เหลือใครไม่มีใครให้ปรึกษา เราก็จะเป็นที่ปรึกษาให้กับเขาค่ะ สอนเขาบอกเขาเตือนเขาเเต่สิ่งดีๆ เเต่มาวันนี้!! ไปเห็นรูปที่จูบกันกับเเฟน คือเเกเอาลงสตอรี่ ผช.นอนบนนม
คือ?? หลานเราพึ่งจะอายุ13-14 เอง😂 เราว่ามันเกินไปมากๆ เราไม่โอเคเลย เราอยากเตือนเเกค่ะ เเต่เรากลัวว่า เเกจะว่าเรายุ่งเรื่องส่วนตัวเเกมากไปเกินไปรึเปล่า
ถ้าเราเตือนเเกจะได้มั้ยคะ เตือนให้เเกรู้ว่าตอนนี้กำลังทำ อะไรอยู่  ถ้าเป็นเพื่อนๆจะบอกว่าไงกันคะ 🥺🥺😢😢ช่วยหน่อยนะคะ
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
อย่าเตือนตรงๆให้ลองคุยกับแบบน้าหลาน
ถามเขาว่ามีแฟนแล้วเป็นยังไงบ้าง คุยให้หลานเขาสบายใจก่อน
แล้วค่อยเนียนๆคุยถึงข่าวหรือเคสของเด็กคนอื่นที่เขาโพสต์รูปไม่เหมาะสมในโซเชียล
อาจจะยกเรื่องการถูกผู้ชายแบล็กเมล์ หรือการพลาดถูกเอารูปไปแอบอ้างหรือโพสในกลุ่มอื่น
ทำให้เกิดความเสียหายในภายหลัง

เด็กวัยของหลานคุณคือวัยต่อต้าน ถ้าเข้าหาไม่ถูกคุณจะไม่สามารถเข้าถึงเขาได้
เพราะเขาจะไม่ไว้ใจคุณ และจะไม่ยอมเล่าอะไรให้คุณฟังอีก เผลอบล็อกช่องทางทุกทางในโซเชียลทำให้คุณไม่เห็นพฤติกรรมเขาอีกต่อไป

อย่าทำให้เขาไม่ไว้ใจคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่