ทำสด.9แล้วยังเรียนรด.ได้ไหม

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับผมสงสัยว่าการที่เราทำสด.9คือการที่เราได้ลงบัญชีเป็นทหารกองเกินแต่ทีนี้ผมสอบไม่ติดรด.เลยตอน ม.4 ม.5 ตอนนี้กำลังศึกษาในชั้นมัธยมศึกษาปีที่5 ตอนนี้ผมอายุ17ปีบริบูรณ์ครับก็เลยอยากทราบว่าถ้าเราไปทำสด.9แล้วเรายังสามารถที่จะเป็นนักศึกษาวิชาหารได้ไหมครับหรือว่าเราต้องรอสมัครเป็นทหารหรือจับใบดำใบแดงเลยครับ
                                                                                    ขอบพระคุณครับ
แสดงความคิดเห็น