ไอโฟน11 จากหน้าชัดหลังเบลอกลายเป็นหน้าเบลอหลังชัด

สวัสดีค่ะ พอดีหนูเจอปัญหาเกี่ยวกับกล้องไอโฟน11ค่ะ
 คือกล้องหลังหนูมันไม่โฟกัสด้านหน้าอะค่ะ แต่จะโฟกัสด้านหลังแทน
คือพอถ่ายกับกล้องปกติมันจะเบลอด้านหน้าอย่างเห็นได้ชัดค่ะ
ขนาดหนูเอานิ้วไปแตะให้โฟกัสก็แล้ว แต่ถ้าถ่ายออกมาไกลๆแล้วซูมมันจะเห็นชัดค่ะ
แต่จะเป็นชัดแบบซูม คือยิ่งไกลมันยิ่งชัดค่ะแต่หนูไม่อยากซูมเพราะภาพมันจะแตก
ส่วนกล้องเลนส์วาย ถ่ายได้ปกติค่ะไม่เบลอ และก็มีอาการกล้องสั่นค่ะแต่พอตะเเคงก็กลับมาปกติ 
และปิดเครื่องเปิดเครื่องก็ไม่หายค่ะ
ปัญหาคือตอนหนูสแกนบัตรปชชมันจะเบลอจนไม่เห็นตัวอักษรค่ะ อย่างในแอพทรูวอเล็ต
คำถามคือ.
1. มันเป็นเพราะอะไรคะ ส่วนตัวหนูคิดว่าอาจเกิดตอนที่หนูทำโทรศัพท์ตก
2. ถ้าหากซ่อมราคาประมาณเท่าไหร่คะ และใช้เวลาประมาณกี่วัน
3. ถ้าหากต้องซ่อมควรซ่อมที่ร้านตู้ หรือที่ศูนย์ดีคะ
และขอขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่