ระว่าง Sony a7c กับ Sony HXR-NX200 ควรเลือกตัวไหนดี? ช่วยหน่อย

ช่วยหน่อยครับ 

พอดีผมต้องทำวีดีโอลง ทั้ง fb TikTok YouTube เลยครับ
เป็นสายติวเตอร์ครับ จะมีทั้งวีดีโอสอน และ สร้างความเฮฮาด้วย

งานที่ 1 ใช้กล้องทำวีดีโอเนื้อหาเฮฮาเกี่ยวกับเด็กนักเรียน ลง fb YouTube 
             เทคนิคการถ่ายและเล่าเรื่อง คล้ายๆพวกเพจดังๆ อย่างแจ๊คแปปโฮ บี้ เดอะสการ์ 
             ต้องการโหมดหน้าชัดหลังเบลอ วีดีโอดูเป็นมืออาชีพ ไม่กิ๊กก๊อก

งานที่ 2 ใช้กล้องทำวีดีโอเนื้อหาสอนแบบวิชาการ คือจะต่อพ่วงกับ MacBook    
             แล้วนำภาพจากกล้องเข้า obs แล้วอัดวีดีโอ ใช้อัดการสอนครั้งละประมาณ 2 ชั่วโมง
             และระหว่างการอัดกล้องจะหยุดไม่ได้ ต้องอัดต่อเนื่อง ต้องการหน้าชัดหลังเบลอ 
             ยาว 2 ชั่วโมง (อาจมีไลฟ์สตรีมด้วย กล้องทำหน้าที่แค่นำภาพเข้า obs ไม่ได้ใช้กล้องไลฟ์ )

ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ไม่รู้ว่ากล้องตัวไหนจะเหมาะกับงานของผม 
ตอนนี้เล็งไว้ 2 ตัวคือ 

1. Sony a7c มิลเลอร์เรต ฟูลเฟรม

2. Sony HXR-NX200

ราคามันพอกันเลยครับ ไม่รู้อันไหนจะเหมาะ เพราะผมไม่อยากจ่ายงบแพงกว่านี้ (แต่แนะนำรุ่นที่เหมาะกว่านี้ได้ครับ ถ้ามี)
ช่วยแนะนำหน่อยครับ อันที่เหมาะกับงานผม และ ผมจะเจอปัญหาอะไรบ้างในการใช้จริง

ปล. ไม่ถ่ายรูปครับ เอามาอัดวีดีโออย่างเดียว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่