สายอาชีพอะไรที่มี Work-Life Balance ดีๆบ้างครับ และมีโอกาสเติบโตในอาชีพ

สายอาชีพอะไรที่มี Work-Life Balance ดีๆบ้างครับ และมีโอกาสเติบโตในอาชีพ
แบบทำงานวันละ 8 ชม. เสาร์-อาทิตย์ได้หยุด มีวันหยุดพักร้อนปีละ 7 วัน
หรือทำงาน 15 วัน หยุด 15 วัน ทำงาน 7 วัน หยุด 7 วันแนวๆนี้ก็ได้ครับ
ขอแค่ในสายการเรียนที่ยกมานะครับ

ผมไม่ได้มองที่ความชอบ ไม่ชอบในการเรียนนะครับ (เพราะเรื่องนี่ผมรู้ครับ)
ผมอยากรู้ไลฟ์สไตล์มากกว่าครับ (เรื่องนี้ผมไม่รู้ครับ)

ขอเริ่มต้นที่ข้าราชการ กับรัฐวิสาหกิจนะครับ เพราะสวัสดิการดูดีกว่าเอกชน
อายุเยอะไม่ต้องเลี่ยงตกงาน แต่จะมีเวลาว่างกันรึป่าวครับ ?
ได้ยินว่างานหนักกัน เสาร์-อาทิตย์ก็โดนเรียก เลิกงานก็พางานกลับไปทำต่อที่บ้าน
ยิ่งตำแหน่งสูงๆ ยิ่งไม่มีเวลา

สายนี้ที่สนใจก็ นิติศาสตร์, รัฐศาสตร์, บัญชี, เศรษฐศาสตร์ หน่วยงานไหนมี Work-Life Balance ดีๆบ้างครับ
นอกเหนือจากที่กล่าวมาก็แนะนำเข้ามาได้นะครับ

ราชการ
กรมศุล - Work-Life Balance ไม่ทราบ แต่เปิดสอบประมาณ 3 ปีครั้ง
สตง (บัญชี) - Work-Life Balance ไม่ทราบ เปิดสอบกันทุกปีไหม
เศรษฐกิจการคลัง (Econ) - Work-Life Balance ไม่ทราบ เปิดสอบกันทุกปีไหม
ขรก. กทม. - ไม่ทราบเลยครับ

รัฐวิสาหกิจ
ออมสิน, ธกส, ไปรษณีย์ไทย - ไม่ทราบเลยครับ

เอกชนบ้างครับ
บัญชี, วิศวะอุตสาหการ, คอม, เคมี, ฟิสิกส์, คณิต, สถิติ

บัญชี - audit เติบโตได้ดี แต่ได้ยินว่างานหนักมาก
วิศวะอุตสาหการ - ได้ยินว่าหนัก โอกาสเติบโตไม่ทราบครับ
คอม - เติบโตได้ดี แต่ได้ยินว่างานหนัก
เคมี, ฟิสิกส์, คณิต - ไม่ทราบเลยครับ
สถิติ - ไม่ทราบเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่มาให้ความรู้ ให้ข้อมูลนะครับ
หากมีอะไรผิดพลาดก็ขอภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ

กระทู้นี้รบกวนขอแค่แลกเปลี่ยนข้อมูลนะครับ
เผื่อมีท่านอื่นๆที่สนใจ ก็คิดว่าน่าจะได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ไปด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
เอกชน บริษัทยุโรป/อเมริกันค่ะ
ถ้าเก่งจริง อยากได้ค่าตอบแทนแค่ไหนก็ให้
ไม่รวม benefit ต่างๆ วันลาปีละ 20 วันเป็นอย่างน้อย
นอกเวลางานไม่เคยมายุ่ง ถ้า manage งานเองได้เลิกงานบ่ายโมงก็ได้
วันลาไม่เคยติดต่อมาเพราะถือว่าเป็นเรื่องเสียมารยาทมาก แค่ text มาในวันลาคือขอโทษแล้วขอโทษอีก

แต่...หมดประโยชน์ก็เฉดหัวทิ้งค่ะ
เราชอบแบบนี้นะ วัดความสามารถกันแฟร์ๆ
ไม่(ค่อย)สนว่าเรียนจบอะไรมา เคยทำงานอะไร

ส่วนเรียนสายไหน บอกไม่ได้จริงๆเพราะทุกสายสามารถโตไปเป็น top ได้หมด

ฝากไว้อย่างนึง
ก่อนที่คุณจะมีโอกาสเลือกอะไรก็ได้ในชีวิต คุณต้องลงทุนกับมันก่อน
ในที่นี้เราหมายถึงทุ่มเทแรงกายแรงใจจนมีความสามารถพอที่ทุกคนจะมาง้อคุณ
หลังจากนั้นจะทำงานปีละ 1 เดือนก็ยังได้
ไปดูประวัติของคนที่เก่งสุดๆทั่วโลกได้เลย ทุกคนแลกมาด้วยความทุ่มเทอย่างหนักเกินคนธรรมดาทั่วไป

ถ้ายังไม่เก่งขนาดนั้น การจะคาดหวัง work-life balance แล้วเติบโตในหน้าที่การงานด้วย
จากประสบการณ์เราคิดว่ายากค่ะ
ความคิดเห็นที่ 4
อาชีพนึงครับ ที่ Work-Life Balance ดีมาก ๆ
เดี๋ยวนี้สงครามไม่มี เวลาว่างเยอะมาก มีคนรับใช้แบบไม่ต้องออกตังค์ตัวเองจ่ายเงินเดือน
รายได้ตามสายงานในระบบไม่เยอะ แต่นอกระบบเยอะมาก พวกที่ปรึกษาบริษัทเอกชน บริษัทมหาชน ฯลฯ
เรื่องการเติบโต มีโอกาสเติบโตได้ตำแหน่งสูงถึงนายกรัฐมนตรี
เพี้ยนลุย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่