[BR] รู้งี้ใช้นานแล้ว!! กับเครื่องกรองน้ำ Philips ทั้ง 2 รุ่น ราคาเบาๆ ติดตั้งง่าย ประหยัดพื้นที่ สวย ครบ จบ!

กระทู้ผู้สนับสนุน

ตั้งแต่ช่วงโควิทมาได้มีเวลาอยู่บ้านมากขึ้น การออกไปนอกบ้านเพื่อซื้อของกินของใช้ก็ลดน้อยลง
รวมถึงการซื้อน้ำขวดเพื่อบริโภคก็ดูเป็นเรื่องที่หากไม่จำเป็นก็ไม่อยากออกไปค่ะ จึงเริ่มมองหาเครื่องกรองน้ำเพื่อเป็นตัวช่วย

ในก่อนหน้านี้ปุ่นปวดหัวกับการคิดไม่ตกเลือกรุ่นเครื่องกรองน้ำมาติดตั้งที่บ้าน เพราะบางรุ่นก็ใหญ่เทอะทะไป บางรุ่นก็ติดตั้งยาก ต้องเจาะผนัง

ยิ่งในครัวที่บ้านพื้นที่ค่อนข้างจำกัดด้วย ตัดรุ่นที่แขวนผนังออกไปได้เลย หรือบางรุ่นก็ดูแลรักษาลำบาก จะเปลี่ยนไส้กรองทีก็ต้องเรียกช่างเข้ามาเปลี่ยนอีก

นั่งหาข้อมูลไปมาจนสุดท้ายมาตอบโจทย์ที่ 2 รุ่นนี้ของ Philips ที่อยากมาแนะนำทุกคนกันค่ะ
เพราะขนาดกะทัดรัด ไม่กินพื้นที่ ดีไซน์สวยสไตล์มินิมอล ที่เริ่ดมากคือ ติดตั้งง่าย ไม่ต้องเจาะผนัง

ที่สำคัญเราเปลี่ยนไส้กรองได้เองง่ายๆ เลยค่ะ ไม่ต้องง้อช่าง แค่ซื้อไส้กรองทางออนไลน์มาเปลี่ยนเองได้เลย สะดวกมากๆ
ราคาน่ารักด้วยค่ะ เหมาะกับคนที่อยากได้เครื่องกรองน้ำคุณภาพดี ในงบประมาณที่จำกัด 2 รุ่นนี้ถือว่าตอบโจทย์มากค่ะ

มาดูหน้าตาของเครื่องกรองน้ำทั้ง 2 รุ่นที่ว่ากันค่ะ ว่ามีดียังไงบ้าง

เริ่มที่รุ่นแรก PHILIPS AUT2015

เครื่องกรองน้ำตัวใหม่จาก Philips รุ่น AUT2015 ตัวนี้เป็นเครื่องกรองน้ำ 2 ระบบ
ที่มาพร้อมระบบกรองน้ำ 2-in-1 ในตัวเดียว! เป็นรุ่นที่ปุ่นอยากแนะนำมากๆค่ะ หน้าตาสวยมินิมอลถูกใจมากมาย

2 ระบบที่ว่าคือ มีทั้งน้ำกรองไว้ใช้สำหรับล้างผัก ผลไม้ หรือแม้กระทั่งอุปกรณ์สำหรับแต่งหน้า เช่น แปรงขนาดต่าง ๆ

และอีกระบบคือเป็นน้ำ RO ที่เปิดก๊อกแล้วจะได้น้ำที่สะอาด ปลอดภัยดื่มแบบทันใจได้เลยค่ะ

ตัวเครื่องของ Philips AUT2015 ออกแบบมาในสไตล์มินิมอล เรียบง่าย เล็กกะทัดรัด

แผงควบคุมไม่ซับซ้อน สามารถเข้าใจได้ง่าย เหมือนเฟอร์นิเจอร์ตกแต่งบ้านชิ้นนึงเลย

ด้วยความเล็กกะทัดรัดของเครื่องกรองน้ำรุ่นนี้ ข้อดีคือประหยัดพื้นที่ในการวาง ไม่ว่าจะเป็นพื้นที่ใต้อ่างล้างจาน

ก็ยังเหลือพื้นที่ไว้เก็บของอย่างอื่นได้อีกเยอะเลย หรือใครสะดวกติดตั้งข้างอ่างล้างจาน ก็ไม่ทำให้รู้สึกเกะกะเลยค่ะ

และอีกอย่างที่ชอบมาก ๆ คือเวลากดน้ำ หรือกรอกน้ำ ไม่ต้องรอนานเหมือนเครื่องกรองรุ่นอื่นๆ

ด้วย Philips AUT2015 ไม่มีถังพักน้ำในตัว ทุกครั้งที่กดน้ำ ระบบจะทำการกรองน้ำออกมาก่อนทุกครั้ง

ทำให้มั่นใจได้เลยว่าจะได้ดื่มน้ำที่กรองใหม่ตลอดอีกด้วยค่ะ

พูดถึงไส้กรองของ  Philips AUT2015 ตัวนี้กันบ้าง

ด้วยเครื่องกรองน้ำ 2-in-1 ที่มีระบบกรองน้ำ 2 ระบบในตัวเดียว ตัวไส้กรองเลยแบ่งออกเป็น ดังนี้

ส่วนแรกคือ ไส้กรอง CP หรือ ไส้กรองแบบ Polypropylene + Carbon Block ที่กรองได้ 3 ขั้น

สามารถกรองเศษสนิม เศษทราย เศษตะกั่ว รวมไปถึงตะกอนที่ปนเปื้อนมาจากท่อน้ำประปา

ส่วน Carbon Block จะช่วยลดสารคลอรีน หรือสารเคมีต่างๆที่ส่งผลกับรสชาติ และกลิ่นของน้ำประปาให้เจือจางลง
เมื่อน้ำไหลผ่านไส้กรองส่วนนี้แล้ว เราสามารถเลือกใช้งานได้เลยว่าจะให้น้ำไหลมาเพื่อใช้ล้างจำพวกผักผลไม้
หรือจะเลือกส่งน้ำเผื่อเข้าไปกรองอีกครั้งเพื่อให้ได้น้ำบริสุทธิ์ที่สามารถดื่มได้ทันที
ด้วยไส้กรองชั้นที่ 3  ไส้กรองระบบ RO หรือ Reverse Osmosis ก็ได้ค่ะ

ขอพูดถึงไส้กรอง RO เสริมหน่อยนะคะ อย่างที่รู้กันว่าไส้กรอง RO จะมีความละเอียดมาก  

ทำให้น้ำที่ออกมาถึงเป็นน้ำบริสุทธิ์ที่ไร้รส ไร้กลิ่น ไร้สี ทำให้ทุกครั้งที่ดื่มก็มั่นใจในความสะอาด

ส่วนการเปลี่ยนไส้กรองก็ไม่ยากเลยค่ะ แค่เปิดฝาหน้าออก แล้วบิดไส้กรองตามทิศทางที่เขาเขียนไว้

เมื่อเปลี่ยนไส้กรองใหม่เข้าไป หากเป็นไส้กรอง CP ให้เปิดน้ำไหลทิ้งไว้สัก 10 นาที
และ หากเป็นไส้กรอง RO  ให้เปิดน้ำไหลทิ้งไว้สัก 30 นาที ค่ะ

อายุการใช้งานกรองไส้กรองทั้ง 2 แบบก็ไม่เท่ากันนะคะ โดยไส้กรอง CP จะอยู่ได้ประมาณ 1 ปี (อันนี้จะขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยค่ะ)
และ ไส้กรอง RO จะอยู่ที่การใช้งานประมาณ 3 ปีเลย แต่ทั้งนี้จะขึ้นอยู่กับคุณภาพน้ำของแต่ละที่นะคะว่ามีสิ่งเจือปนมากน้อยแค่ไหน

และ Philips AUT2015 ตัวนี้  มีระบบแจ้งเตือนการเปลี่ยนไส้กรองในตัวได้อีกด้วย

เมื่อถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนไส้กรอง ตัวเครื่องจะมีไฟสีแดงกระพริบบนแผงควบคุม

เพื่อแจ้งเตือนว่าต้องทำการเปลี่ยนไส้กรองใหม่ค่ะ ไม่ต้องจำให้ยุ่งยาก

แถมมีระบบเซฟตี้ที่ปลอดภัยสำหรับผู้ใช้งานแบบเราด้วยค่ะ ซึ่งจะมีการแจ้งเตือนเมื่อมีน้ำรั่ว ซึม
โดยตัวของ Philips AUT2015 จะมีเซนเซอร์ติดมาให้  เราสามารถวางไว้บนพื้นใกล้ๆเครื่องกรองน้ำได้เลยค่ะ
ถ้ามีน้ำรั่วหรือ น้ำนองบนพื้น ก็จะมีเสียงแจ้งเตือน ทั้งนี้ทาง Philips เห็นถึงความปลอดภัยในการใช้งานค่ะ

ขั้นตอนการติดตั้ง Philips AUT2015 ตามขั้นตอนนี้เลย

การติดตั้งก็ไม่ยุ่งยากเลยค่ะ ให้เราเดินปลั๊กไฟมาไว้ใต้อ่างล้างจาน หรือจะวางบนซิงค์ล้างจาน หรือข้างตู้เย็นก็ได้ค่ะ

จากนั้นก็ต่อท่อจากระบบน้ำของเรา โดยอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่จำเป็นต้องใช้
เขาก็แถมมาให้ในกล่องเลยค่ะ เช่น ข้อต่อ ก๊อกน้ำ ผ้าเทปพันท่อ

พอต่อเสร็จ ก็เอาเครื่องมาติดตั้งใช้งานได้เลย

แต่อย่าลืมปล่อยน้ำให้เข้าไปในระบบก่อนสัก 10 - 30 นาที

เพื่อให้ระบบทำงานอย่างเต็มประสิทธิภาพก่อนเริ่มใช้งานจริงนะคะ

และที่ชอบ Philips AUT2015 ตัวนี้มากๆ คือไม่ต้องเจาะผนังเพื่อติดตั้งทำให้ไม่ต้องกังวลในเรื่องของผนังจะเป็นรอยไปเลย และยังประหยัดพื้นที่อีกด้วยค่ะ

ตัวก๊อกน้ำที่ทาง Philips ให้มาจะมีทั้งวาล์วทั้งหมด 2 ฝั่งค่ะ ฝั่งขวา (Purified) จะเป็นน้ำ RO

สำหรับเอาไว้ดื่มหรือเอาไว้ทำอาหารและ ฝั่งซ้าย (Filtered) เป็นน้ำกรองที่เอาไว้ล้างผักผลไม้หรือล้างแก้วกาแฟค่ะ

ฝั่งน้ำกรองเป็นอีกระบบที่ได้ใช้ประโยชน์เยอะเลยค่ะ ปุ่นเอามาไว้ล้างผัก ผลไม้ประจำเลย รู้สึกสะอาดและปลอดภัยกว่าล้างจากก๊อกน้ำปกติ

บางทีก็เอามาล้างแปรงแต่งหน้า มั่นใจเลยว่าแปรงสะอาด เอาไปแต่งหน้าต่อแบบสบายใจ ดีงามจริงๆค่า

ฝั่งขวาคือดีมาก เปิดน้ำ RO ไว้กินได้ต่อเนื่องแบบไม่ต้องรอพักน้ำ กดน้ำเยอะๆ กรอกใส่ขวดได้ต่อเนื่องไปเลย

ไม่ต้องซื้อน้ำแพคและถูกใจคนขี้เกียจกรอกน้ำแบบปุ่นมากๆ เพราะกรอกได้เร็วทันใจ แป๊บเดียวเต็มขวดเลยค่ะ

exclaimสำหรับค่าตัวของ Philips AUT2015 ตัวนี้  ปกติราคาเต็มอยู่ที่ 15,290 บาท
แต่เค้ามีจัดโปร 12.12 ด้วยค่ะ !!! ราคาโปรโมชั่น 12,790 แต่เท่านั้น
ยังไม่พอ Philips ลดกระหน่ำช่วงFlash Saleราคาอยู่ที่ 11,990 บาท รับประกันตามเงื่อนไข 2 ปี
(มีของแถมด้วยนะคะ แต่ขึ้นอยู่กับช่องทางที่เข้าร่วมรายการค่ะ)

โปรโมชั่นมีถึงแค่ 12/12/2564 00.00-23.59 เท่านั้นนะคะ ไม่อยากให้พลาดกันจ้า

loveและอีกรุ่นที่ดีงามไม่แพ้ตัวบนคือ เครื่องกรองน้ำ Philips รุ่น AUT3234

รุ่นนี้จะเป็นเครื่องกรองน้ำระบบ UF (Ultra Filtration) มีรูปทรงดีไซน์มินิมอล เรียบง่าย มีความโค้งมน สวยทันสมัย

และไม่ต้องเจาะผนัง อีกทั้งระบบ UF เป็นระบบที่ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟฟ้า  ใช้เพียงถ่าน AA 3 ก้อนเท่านั้น

ทำให้เวลากดน้ำ หรือกรองน้ำจะไม่ได้ยินเสียงการทำงานของเครื่องกรองน้ำเลยค่ะ จึงเป็นเป็นรุ่นที่ตอบโจทย์สำหรับคนที่พักอยู่คอนโดหรือหอพักมาก ๆ เลยค่ะ

การกรองน้ำของ Philips AUT3234 ตัวนี้มี 3 ไส้กรอง แต่สามารถกรองได้ถึง 4 ขั้นตอน

สามารถกรองเพื่อลดคลอรีน ลดแบคทีเรีย และยังคงแร่ธาตุที่มีประโยชน์

ชั้นที่ 1 : ไส้กรอง CBPA จะเป็นการกรอง 2 ขั้นตอน คือชั้นแรกจะกรองเศษผง ,เศษสนิม ที่ปะปนมากับน้ำ  และชั้นที่ 2 ช่วยกรองสีที่ไม่พึงประสงค์ และกลิ่นคลอรีนของน้ำประปา
ชั้นที่ 2 : ไส้กรอง UF จะเป็นการกรองที่ละเอียดขึ้นมาอีกขั้น สามารถสิ่งสกปรกต่างๆ รวมถึงพวกสารเคมี แต่ยังคงรักษาพวกแร่ธาตุที่อยู่ในน้ำที่มีประโยชน์ไว้
ชั้นที่ 3 : ไส้กรอง CB จะเป็นตัวกรองที่ช่วยปรับคุณภาพน้ำ ปรับกลิ่นและสี ลดคลอรีนที่อาจจะยังออกไม่หมด ทำให้ได้น้ำที่มีรสชาติดื่มง่ายยิ่งขึ้น

ในส่วนของอายุการใช้งานของไส้กรองนั้น ไส้กรอง CBPA มีอายุใช้งาน 1 ปี , ไส้กรอง UF อายุใช้งาน 2 ปี และไส้กรอง CB อายุใช้งาน 1 ปีค่ะ

การแจ้งเตือนไส้กรองของตัว Philips AUT3234 จะเหมือนกับ Philips AUT2015 เลยค่ะ เป็นฟังก์ชั่นที่ทาง Philips ให้มาเหมือนกันทั้งคู่

เป็นอีกรุ่นที่แนะนำเลยค่ะ ทั้งเล็ก กะทัดรัด ดีไซน์สวย ทำงานเงียบ แถมยังราคาเบาๆด้วย เหมาะกับคนที่งบประมาณจำกัดค่ะ

exclaimสำหรับค่าตัวของ Philips  AUT3234 ตัวนี้ ราคาเต็มอยู่ที่ 7,999 บาทค่ะ

แต่ทาง Philips เค้ามาใจดีจัดโปร 12.12 กันให้อีกรุ่นราคาในวันโปรโมชั่น 6,599 บาทค่ะ

ช่วงFlash Sale ลดให้เหลือเพียง 5,999 บาทเท่านั้น ราคาดีมากจ้า!  (ของแถมขึ้นอยู่กับช่องทางที่เข้าร่วมรายการนะคะ)

(ตัวหนังสือเต็ม เดี๋ยวต่อเด้านล่างนะคะ)
ชื่อสินค้า:   Philips AUT2015, Philips AUT3234
คะแนน:     

BR - Business Review : กระทู้นี้เป็นกระทู้รีวิวจากผู้สนับสนุน

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่