[ขอคำปรึกษา] เพื่อนบ้านคอนโดชั้นบนเสียงดัง

รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เพิ่งซื้อคอนโดและย้ายเข้ามาอยู่ได้ไม่ถึงเดือน ก็พบปัญหาเรื่องเสียงจากห้องข้างบน ประมาณช่วง 18.00-22.30 เป็นเสียงเดิน วิ่ง ลากของ ตำครกฯลฯ

ทางเราก็เลยถ่ายคลิปแนบหลักฐานส่งให้นิติ ช่วยเข้ามาเคลียร์ปัญหา แต่เราก็ได้ฟีดแบคกลับมาว่า ฝั่งนู้นบอกมันไม่ใช่ยามวิกาล

มีอยู่ครั้งนึงตัดสินใจขึ้นไปเคาะห้อง ตอนแรกไม่ยอมเปิดค่ะ ได้ยินเค้าพูดกับลูกว่า เนี่ย เสียงดังจนพี่เขามาเคาะห้องแล้ว

เราเลยเคาะเรียกไปอีก 2-3 ครั้ง จนเค้ายอมเปิด เราก็แจ้งเค้าว่าช่วยลดเสียงเท้าหน่อยได้มั้ย เค้าก็ตอบรับ ขอโทษ แล้วก็รีบปิดประตู (เป็นการพูดจาด้วยดีนะคะ ไม่มีน้ำเสียงดุเลย)

แต่กลับลงมาคิดว่าจะดีขึ้น แต่ก็ไม่จ้าาา หนักกว่าเดิม วิ่งเดิน ตำครก กระหน่ำมาก

ตอนนี้สุขภาพจิตเสียมากเลยค่ะ เค้าเองก็รู้ว่าห้องตัวเองเสียงดัง แต่ก็เลือกที่จะเมินเพื่อนบ้าน

เราที่เพิ่งซื้อคอนโดมา แต่กลับไม่มีความสุขเลย อยากร้องไห้ทุกวัน พอจะมีทางออก คำแนะนำ หรือมีหน่วยงานที่ช่วยเข้ามาดูแลมั้ยคะ (แจ้งนิติไปบ่อยมาก แต่เหมือนเค้าจะทำได้แค่เตือน 😭)

[เพิ่มเติม ถ้าทำเป็นวัสดุเพดานกันเสียงเข้าอะไรแบบนี้ มันจะช่วยได้มั้ยคะ]
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่