อยากทักไลน์ไปหาผู้ป่วยระยะสุดท้าย แต่ไม่รู้จะคุยเรื่องอะไร แนะนำหน่อยครับ

ผมมีคนรู้จักเคยเป็นหัวหน้าเก่าที่ทำงาน
เขาป่วยกะทันหัน เราก็รับรู้ว่าเขาเป็นมะเร็งระยะสุดท้ายแล้ว
ใจนึงผมอยากจะถามว่าเขาเป็นอย่างไรบ้าง อยากเล่าเรื่องที่ทำงานให้ฟัง แต่กลัวว่าจะsensitive เพราะงานที่แกเคยทำ ตอนนี้มีคนอื่นทำแทนไปแล้ว พี่แกก็ดูทำงานไม่ไหวแล้ว สุขภาพก็ไม่น่าดี จะถามว่าสบายดีไหมก็ไม่รู้จะถามเพื่ออะไร หรือบอกพี่ไม่ต้องห่วงทางนี้นะ มันก็ดูแช่งๆ ได้แต่ทักไปว่าคิดถึงนะครับ แต่ทักแบบนี้บ่อยๆ มันดูเหมือนไม่มีอะไรพูด รู้ว่าพี่แกเหลือเวลาไม่มาก แต่ไม่รู้จะพูดอะไรจริงๆ แนะนำหน่อยครับ อะไรที่คุยกันแล้วรู้สึกสบายใจทั้งสองฝ่าย อยากรู้ว่าทุกวันนี้พี่แกทำอะไรบ้าง ใช้ชีวิตทั่วไปได้แค่ไหน แต่ก็กลัวsensitive ไปหมดน่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่