สอบถามเรื่อง กล้องถ่ายภาพ กับ กล้อง iphone 13 หน่อยค่ะ

สำหรับกล้องถ่ายอย่างพวก Cannon EOS หรือสายถ่ายเล่นทั่วไป (ไม่ใช่โปร) ถ่ายรูป, vlog กล้องพวกนี้กับ iphone 13 อันไหนเอาอยู่กว่ากันคะ
เราอยากได้ภาพ แสงที่ชัดสวย ไม่สะเทือนมากค่ะ ทนไม้ทนมือทนน้ำจะดีมากเลย หรือใครมีตัวไหนแนะนำบอกได้นะคะ งบไม่เกิน 30,000 บาทค่ะ

เราเคยยืมกล้องเพื่อนถ่ายงานบ้างประมาณ 8-10 ครั้งค่ะ (2-3 ตัว) เเต่เป็นกล้อง 5-7 หมื่น เข้าใจว่าภาพสวยมาก เลนส์แพงด้วย
เเต่เราไม่เเน่ใจค่ะ ว่ากล้อง 2-3 หมื่นกับกล้องไอโฟนอันไหนจะเหมาะสมกว่า เลยอยากสอบถามความต่างสำหรับผู้ที่มีปสก.ทั้ง 2 แบบค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
จากทริปที่ผ่านมา เราใช้ทั้ง iphone13 pro max ทั้งกล้อง eos M50 (แบบคนยังมืออ่อนนะคะ) พบว่าบางสถานการณ์ เช่นแสงจ้า ย้อนแสง ไอโฟนถ่ายได้สวย ง่ายและใช้อัพได้สวยๆเลย เราก็จะใช้มือถือถ่าย

ตัวอย่างภาพค่ะ ยังไม่ได้ปรับแต่งใดๆเพิ่ม ถ่ายแล้วอัพขึ้น google photo เลย (ซึ่งไม่รู้ว่าภาพของ M50 ที่เอามาลงคือจากraw แปลงมา หรือ jpg หลังกล้อง เพราะยังไม่ได้คัด อัพขึ้นไปหมดเลย )

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่