ประเทศไหนมีอคติกับคนมีรอยสักเต็มตัวหนักกว่าประเทศไทยบ้าง

ในไทย งานฝ่ายที่พบเจอลูกค้า ยังไม่ค่อยยอมรับคนสักเยอะๆอยู่ อยากรู้ว่าเป็นแค่ประเทศไทยที่เดียวไหม หรือประเทศอื่นๆมีทัศนคติเป็นยังไงบ้าง

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
เยอะแยะเลยครับ
ประเทศเจริญแล้วอย่าง ญี่ปุ่น ก็มีทัศนคติเชิงลบมากกว่า
แม้แต่ฝรั่งบางคนก็ไม่ยอมรับ ยังไม่รวมประเทศ อาหรับหลายประเทศที่ไม่ยอมรับ
ผมว่าประเทศไทย ไม่ได้จัดในกลุ่มที่เรียกว่ามีอคตินะครับ
หลายชาติ หนักกว่าเรา
ความคิดเห็นที่ 16
สิทธิการสักเป็นของเจ้าของเรือนร่าง แต่สิทธิการเลือกลูกจ้างก็เป็นของนายจ้างเช่นเดียวกัน ใครใคร่สักก็เชิญสัก แต่ท่านต้องรับผลลัพธ์ที่อาจจะตามมาด้วย ไม่ใช่มาเรียกร้องหาความเท่าเทียมกับคนไม่ใส่ มันคงเป็นไปไม่ได้

ถ้าสมรรถนะไม่โดดเด่น ความสามารถไม่แตกต่าง โปรไฟล์พื้นบ้าน บอกตามตรงเป็นผม ๆ ก็เลือกคนที่ไม่สักก่อน โดยเฉพาะงานที่ต้องพบปะผู้คน ลูกค้า คู่ค้า หรือหน่วยงานอื่น คนเราร้อยพ่อพันแม่ต่างจิตต่างใจไม่มีใครรู้ได้ว่า หากเราส่งคนที่สักไปเจรจาความด้วยแล้ว จะโดนอคติหรือไม่ งานการจะล้มเหลวหรือเปล่า ในฐานะนายจ้างคงไม่เสี่ยง เพราะจ้างคนมาทำงานไม่ได้จ้างคนมาสร้างปัญหา

โดยส่วนตัวผมไม่ชอบคนสัก แต่คงไม่ถึงขั้นไปด่าทอหรือระราน แค่หลีกเลี่ยงไม่คบค้าสมาคมด้วย หากพิจารณารับมาเป็นลูกน้องก็คงไม่รับ ยกเว้นความสามารถจะโดดเด่นจริง ๆ แต่เท่าที่พบ คือ ความสามารถพื้น ๆ ดาษ ๆ ควานไปตรงไหนก็เจอคนแบบนี้ ก็ขอเลือกคนที่ไม่สักก่อนดีกว่า คนตกงานยังมีอีกเยอะ
ความคิดเห็นที่ 2
ญี่ปุ่น จีน เกาหลี

นักแสดงจีน เกาหลี เวลาออกรายการต่างๆ ต้องปิดรอยสัก

แม้คนรุ่นใหม่จะยอมรับเรื่องรอยสักมากขึ้น แต่คนรุ่นเก่า หรือ สว ยังมองเรื่องสักในแง่ไม่ดี เพราะแต่โบราณ มีบทลงโทษด้วยการสัก เช่น นักโทษจะถูกสักที่หน้าผาก หรือแขนประจาน  

ไทยยังไม่ได้ซีเรียสเรื่องสักขนาดนั้น
ความคิดเห็นที่ 21
ไทยแลนด์แดนเสรีแห่งนี่แหละ  อคคิน้อยที่สุดแล้ว ครับ
ความคิดเห็นที่ 3
ในยุโรปเองเช่นอังกฤษ บางอาชีพก็ไม่รับคนสักเป็นส่วนใหญ่ แต่เขาไม่พูดตรงๆออกมา เช่น นายธนาคารหรือทนายความ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่