ภรรยาถามผมบ่อยๆ ว่าเมื่อไหร่จะยกสมบัติให้ ทั้งที่ผมยังมีชีวิตอยู่ มันแปลกไหมครับ?

ผมมีเรื่องอยากปรึกษาครับ อยากฟังความคิดเห็นในหลายๆด้านครับว่าแต่ละท่านมีความคิดเห็นอย่างไร

ผมอายุ 50 ปีเป็นนักธุกิจมีทรัพย์สินรวมกันหลายร้อยล้าน แต่งงานมีลูกทั้งหมดสามคน คนโตกำลังเรียนอยู่มหาวิทยาลัย สองคนเล็กยังเรียนอยู่มัธยม ตั้งแต่แต่งงานมาผมกับภรรยาทำธุรกิจมาหลายอย่างฝ่าฟันมาจนถึงทุกวันนี้คือเริ่มจากศูนย์ แต่มีเรื่องที่ผมติดใจมาตลอดหลายปีมานี้คือ เขาก็ซื้อทองคำ นาฬิกาโรลเล็กซ์ เป็นทรัพย์สินของเขาเอง ถามผมว่าเมื่อไหร่จะยกสมบัติให้ คือผมช่วงหลายปีมานี้สุขภาพไม่ค่อยดีครับ ผมก็เกรงว่าวันใดวันนึงที่ผมจากไปแล้ว ภรรยาผมเขาจะทำยังไงต่อ จะเลี้ยงลูกผมได้ดีไหม มีบางครั้งที่ผมถึงขั้นคิดว่าในตอนเช้าภรรยาผมเขาจะใส่ยาอะไรให้ผมกินตอนเช้าหรือเปล่า เลยอยากจะขอความเห็นจากทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
แปลกครับ

แปลกตรงที่คนมีเงิน หรือมีกิจการ หรือมีทรัพย์สินร่วมหลายร้อยล้าน
แต่ ไม่มีปัญญาจ้างทนาย หรือ ผู้รู้กฏหมายมาเป็นที่ปรึกษาเรื่องการจัดการมรดก
แล้วทำกิจการอะไรถึงไม่มีเพื่อนฝูงระดับเดียวกันคอยให้คำแนะนำ
คนมีหลายร้อยล้าน ไม่เคยจ้างนิติกรไว้ประจำบริษัทเลยหรือ

แปลกตรงที่คู่สมรสจดทะเบียนแล้ว ยังต้องมาถามว่าเมื่อไรจะยกสมบัติให้
ก็ถ้าคนหนึ่งเสียชีวิต มรดกครึ่งหนึ่งก็ตกเป็นของอีกคนอยู่แล้ว

คุณควรทบทวนและหาข้อมูลก่อนนะครับว่า
คนจะหาเงินได้หลายร้อยล้าน เขาจะมีกระบวนการคิดอย่างไร
สภาพแวดล้อมของเขาควรมีอะไรให้สมสถานะ
ครั้งหน้าจะได้เขียนสนุกกว่านี้
ความคิดเห็นที่ 1
ขอถามอย่างแรกก่อนครับ ตกลง จขกท เป็น ผช หรือ ผญ กันแน่ครับ

ปล. อย่าบอกนะว่า ขโมยล็อกอินของเมีย หรือ กิ๊ก มาตั้งกระทู้นะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่