ม.อ.สุราษฎร์ จีนเพื่อการสื่อสารธุรกิจกับ ม.เกษตร จีนธุรกิจ เลือกยังไงดีคะ

หนูอยู่ชั้นม.6 และคิดว่าต้องมีหลายคนที่เลือกมหาลัยไม่ได้เหมือนหนูแน่ๆเลย เพราะมันเป็นทางเดินสำคัญในชีวิตที่จะต้องเลือกให้ดี ข้อมูลที่เราหามาหนูคิดว่ายังทำให้หนูตัดสินใจลำบาก หนูสนใจคณะเกี่ยวกับ ภาษาจีนและธุรกิจ 
ตอนนี้มีในใจอยู่ประมาณนี้ค่ะ
1. ม.อ.สุราษฎร์ สาขาภาษาจีนเพื่อการสื่อสารธุรกิจ
2. ม.เกษตร บางเขน สาขาจีนธุรกิจ

ที่ม.อ.สุราษฎร์ หนูไม่ค่อยเจอรีวิวเกี่ยวกับสาขานี้เลย  หาหลักสูตรไม่เจอด้วย (เจอแต่หลักสูตรภาพรวม) แต่ม.นี้ มีโครงการ ยื่นสมัครและสัมภาษณ์ได้เลย ซึ่งดีมากๆ เราจะได้ไม่ต้องเครียดตอนสอบ ค่าครองชีพก็ไม่แพง  (โครงการยื่นภายใน 15 ธ.ค.นี้)

ส่วนที่ ม.เกษตร ค่าเทอมแพงกว่านิดหน่อย เจอหลักสูตรทั้ง4ปีแล้ว เจอรุ่นพี่รีวิวและแนะนำให้แล้ว พอนึกภาพออกบ้าง แต่ต้องรอสอบรอบ 3 อย่างเดียว  โดยรวมถือว่าดี

ที่หนูเกริ่นมาด้านบน  คือหนูตัดสินใจไม่ได้จริง ๆ ค่ะ เลยอยากขอคำปรึกษา คนที่มีประสบการณ์ คือ 1.ชื่อเสียงของมหาวิทยาลัยมีผลต่อการสมัครงานมากไหมคะ
2.ใครมีหลักสูตรของ ม.อ.สุราษฎร์บ้างคะ หนูหาไม่เจอ หรือใครเรียนอยู่บ้างไหมคะ การสอนที่นั่นเป็นยังไงบ้าง รีวิวให้หน่อยคะ
3.อื่นๆ แนะนำมาได้เลยนะคะ จะได้ใช้ประกอบการตัดสินใจ 

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล.หนูมีเวลาไม่กี่วันในการตัดสินใจ และถ้าเลือกคงต้องเลือกทิ้ง1 ค่ะ ไม่อยากกั๊กที่คนอื่นด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่