ประสบการณ์การทานยา PEP

สวัสดีครับ วันนี้จะมาขอเล่าเนื่องจากปลายปีที่แล้วผมไปมีความเสี่ยงมา จึงไปรับยา PEP มาทาน ตอนทานผมไม่มีอาการข้างเคียงอะไรเลยครับ น่าจะเพราะได้ยาตัวใหม่เลย แต่ตอนนั้นก็เครียดมากๆๆๆๆครับ พอกินยาครบก็ไปตรวจเลือดที่ 1เดือน ผลเป็นลบ ตรวจที่3เดือนผลก็ลบ แต่ก็ยังกังวลๆตลอดถ้ากลับไปนึกถึง ขนาดว่าดูหนังเรื่องที่ชอบก็ดูไม่สนุกเลย เรื่องนี้มันผุดมาในหัวให้นึกถึงตลอด จนเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านครบปีพอดีเลยไปตรวจอีกรอบ ผลก็เป็นลบ ( จริงๆตอน6เดือนกว่าๆก็มีไปตรวจมาครับเพราะกังวลมากกก )  เลยอยากจะบอกใครก็ตามที่อยู่ในสถานการณ์แบบนี้ ผมเข้าใจเลยว่ามันเครียดมากแค่ไหน ถ้าผลเลือด 1และ3เดือนเป็นลบ ก็สบายใจได้แล้วครับ  อาการแปลกๆอะไรไม่ต้องไปสนใจครับ สนใจแค่ผลเลือดก็พอ ใครที่ทานอยู่ก็ทานให้ครบนะครับ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ อย่าใช้ชีวิตบนความประมาทนะครับ 😄
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่