อยู่หอคนเดียวค่าไฟปาไปเกือบ100หน่วย

หนูเข้ามาอยู่หอนี้เดือนมิถุนายนค่ะ หนูอยู่กับแฟน2คน เป็นห้องแอร์ ค่าไฟหน่วยละ8บาท เปิดแอร์บ้างเปิดพัดลมบ้าง ทำกับข้าวใช้ไฟปกติ ค่าไฟต่อเดือนอยู่ที่ 500-600 บาท บางเดือนก็ประมาณ400กว่าบาท มาเดือนตุลาคม เดือนนี้หนูกับแฟนเปิดแอร์แค่3ครั้ง ค่าไฟอยู่ที่700จะเกือบ800 มันแพงจนหนูตกใจ เลยไปถามพี่เจ้าของหอ เขาบอกก็จดตามมิเตอร์ที่ใช้ไฟไป หนูก็ไม่ได้ว่าอะไร พอมาเดือนพฤศจิกายนเดือนนี้หนูอยู่หอคนเดียว แฟนไปทหารค่ะ ค่าไฟออกมาอยู่ที่760บาท หนูไม่เปิดแอร์ พัดลมก็ไม่ค่อยได้เปิดเพราะมันหนาวแล้ว ไฟหนูก็ไม่ค่อยได้เปิด ทำอาหารอะไรก็ไม่ได้ทำเลย หนูจะเปิดไฟช่วง1ทุ่มถึง4ทุ่ม หนูทำงานอยู่เซเว่นเข้ากะดึกช่วงเดือนพ.ย คือหนูประหยัดมากๆ หนูอยู่กับหลานคนละห้องกันค่ะห้องอยู่ติดกัน หลานหนูเปิดแอร์ทุกวันค่าไฟอยู่ที่492บาทเดือนพ.ย ทักไปหาพี่เจ้าของหอ เขาบอกแอร์อาจจะค้าง จะให้ช่างเข้ามาดูให้ แต่หนูก็ไม่รู้ว่าเขาจะเข้ามาดูให้จริงๆไหม เพราะขนาดท่อน้ำตัน หนูแจ้งไปตั้ง3-4รอบค่อยมาดู มาดูก็แค่มาดูนั่นแหละค่ะแก้ปัญหาอะไรให้ก็ไม่ได้ อีกอย่างท่อน้ำหอยังเป็นท่อรวม ไฟห้องหนูไม่ติดดวงนึง ก็แจ้งให้เข้ามาทำให้ ก็ซื้อมาแค่หลอดไฟแต่อุปกรณ์อะไรก็ไม่เตรียมมา แถมยังบอกให้แฟนหนูทำเองด้วย5555 จนตอนนี้ไฟดวงนั้นก็ยังไม่ทำ หนูก็ปล่อยเลยตามเลยไม่ทำก็ไม่ต้องทำ จะได้ไม่เปลือง ก็เลยไม่ค่อยจะหวังเท่าไหร่ว่าเขาจะเข้ามาดูให้ไหม แต่ทุกๆเดือนไม่ได้เอาคัตเอาท์ลงนะคะ เพราะติดตั้งไว้สูงมาก แฟนหนูก็เอาลงไม่ถึง ที่หอไม่มีเก้าอี้ให้ค่ะ หนูก็เลยไปซื้อก็เก้าอี้มาหลังจากที่ค่าไฟพุ่งไป2เดือน จะลองดูว่าถ้าเอาคัตเอาท์ลงค่าไฟยังจะแพงอยู่ไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่