บ้านผมเพิ่งเลี้ยงหนูแกสบี้ครับ เลยอยากถามอาหารที่เหมาะสมครับ

หลานสาวผมซื้อหนูแกสบี้มาเลี้ยง ด้วยการทำงานทำให้หน้าที่ดูแลเป็นของพี่สาวผม (อายุประมาณ 60 ปี) เดิมหลานก็ให้แต่อาหารหนูฯ และหญ้าแห้ง ต่อมาพี่สาวบอกเคยอ่านพบว่ามันชอบกินผักผลไม้สด เลยซื้อผักชีฝรั่ง แตงกวา หญ้าขน ให้มันกินจนกลายเป็นอาหารหลัก โดยสัดส่วนของผักฯ และอาหารเม็ดเป็น 70:30 ครับ

ปัจจุบันเลี้ยงหนูมาได้ประมาณ 1 ปี จึงอยากถามว่าการกินผักฯ มันมากเกินไปรึเปล่าและผลเสียของการกินผักฯ มันมีอะไรบ้าง

ผมเข้ามาเล่นพันทิปแต่ไม่ได้เข้ามาที่ห้องจตุจักรเลยครับ เลยอยากถามเพื่อนๆ ในห้องนี้ครับ ช่วยชี้เเนะด้วยครับ

ป.ล. ต้องแท็กหนูแฮมสเตอร์เพราะลักษณะใกล้เคียงครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่