รู้สึกแย่ที่ตัวเองเป็นคนพิการที่ "ไม่มีเล็บ"

สวัสดีครับ
ผมรู้สึกไม่สบายใจกับการที่ตัวเองไม่มีเล็บเป็นเวลากว่าหนึ่งปี
ก่อนหน้านี้ก็เป็นคนที่มีร่างกายครบ 32 มาโดยตลอดครับ
แต่วันนึงพ่อผมบอกให้ไปเอาเล็บออกเพื่อเช็คผิวหนังใต้เล็บ ด้วยความที่ผมมีเล็บสีดำ แล้วแกสงสัยว่าจะเป็นโรค melanoma 
ผมผ่าตัดไปสองครั้ง
ครั้งแรก - หมอบอกว่า มีโอกาสเล็บขึ้น หมอขอนำไปตรวจก่อน ตอนนั้นยังพอมีรากเล็บอยูา คุณหมอบอกว่าเล็บจะขึ้นภายในไม่กี่เดือน
ชิ้นเนื้อใต้เล็บของผม ส่วนนึงส่งให้ทางรพ.ตรวจ อีกส่วนส่งให้สถาบันวิจัย

เวลาต่อมา ทางรพ.บอกว่าน่าจะเป็นเนื้อร้าย พ่อผมเลยให้ไปผ่าตัดอีกรอบ
ครั้งที่สอง - ด้วยความที่รอบแรกเจ็บพอสมควร บวกกับกลัวเล็บไม่ขึ้น
แต่ในเวลานั้นพ่อกับคุณหมอบอกว่าเล็บขึ้นแน่นอน ขึ้นภายใน 1 ปี
เลยตัดสินใจผ่าตัดอีกครั้ง
ผ่าตัดเสร็จ รอบนี้ส่งชิ้นเนื้อให้เฉพาะทางรพ.

หลายเดือนผลวิจัยจากสถาบันออกมาว่า  จากการตรวจชื้นเนื้อ พบว่าชิ้นเนื้อเป็นแค่ไฝ ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร แต่ก็คาดหวังว่าเล็บจะขึ้นภายใน 1 
ผ่านไป 1 ปี เล็บไม่ขึ้น ผมเลยนัดกับคุณหมออีกครั้ง
วันพบแพทย์ - คุณหมอบอกว่า "จะไม่มีเล็บขึ้นตลอดชีวิต" เพราะรากเล็บถูกตัดจนหมด ผมนี่ช็อคไปหลายวันเลย เพราะที่ผ่านมาก็ต้องพยายามปิดบังนิ้วที่ไม่มีเล็บของตัวเอง เวลาไปข้างนอก รู้สีกแย่กับพ่อตั้งแต่นั้นมา เพราะก่อนหน้สนี้ ทุกครั้งที่ผมถามแก แกจะบอกว่าเดี๋ยวเล็บก็ขึ้นภายใน 1 ปี

ครั้งหนึ่ง ระหว่างรอกลับบ้าน ผมนั่งใต้โต๊ะม้าหิน มีเด็กข้างๆนั่งกับแม่ ผมนั่งไปซักพัก น้องุค้าถามแม่ว่า "แม่ๆ ทำไมพี่คนนี้ไม่มีเล็บ" ผมรู้สึกช็อคไปซักพัก แต่ก็ยังดีนะครับ ที่แม่เค้าบอกลูกไม่ให้พูดต่อ จากนั้นผมก็เลยเดินไปนั่งที่อื่น

ด้วยความที่เล็บที่หายไปเป็นเล็บของนื้วนาง มือขวา ซึ่งเป็นหนึ่งในนิ้วที่คนเราใช้งานมากที่สุด พอไม่มีนิ้วนี้ รู้สึกลำบากชีวิตมาก 
ที่เห็นชัดที่สุดคือตอนเขียนงานด้วยปากกา หรือ ดินสอ เวลาเขียนจะเขียนช้ากว่าตอนมีเล็บมากๆ หรือเวลาที่ต้องจับอะไรด้วยด้วยนสงมือขวา ก็รู้สึกไม่ถนัดมือ เวลาพิมพ์งาน ก็รู้สึกขัดๆ เวลาไปด้านนอก ก็ต้องแปะพาสเตอร์ตลอด ที่สำคัญคือผมรู้สึกไม่มั่นใจในตัวเองมากๆเวลาไปเจอคนแปลกหน้า แล้วเขาสังเกตนิ้วของผม

บ่อยครั้งที่ทะเลาะกับพ่อ เพราะนิ้วที่หายไป พ่อผมชอบย้ำว่า "ถ้าไปเจอหมอศัลย์ นิ้วแกคงถูกตัดไปทั้งข้อแล้ว นี่ก็แค่เล็บเอง"
ผมรู้สึกแย่มากกับคำว่า "แค่เล็บหายไปเอง" 

ควรจัดการกับเล็บที่หายไปยังไงดีครับ มีวิธีที่พอจะให้เล็บผมขึ้นมาอีกครั้งไหมครับ แล้วผมควรจัดการกับสภาพจิตใจตัวเองที่รู้สึกสูญเสียเล็บอย่างไรดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่