คือถ้าไปสมัคทหารที่สัสดีแล้ว สามารถยกเลิกสมัคทหารในวันเกณได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
คือผมไม่ศึกษาหาข้อมลูเกี่ยวกับทหารเกณฑ์ บวกกับผมเป็นคนสมองคิดช้ามาก ในใจผมคิดคือต้องการจับใบดำ-แดง และตอนนั้นไปแค่คนเดียวอีก สัสดีถามกับว่า ต้องการสมัคทหารเกณฑ์มั้ย ผมตกลงแบบเอ่อออไป จนได้ ทบ.1ที่สัสดี ผ่านไป 2 วัน ผมเลยเอาหมายเรียกทหารเกณฑ์ให้ครอบครับดู(พ่อกับไม่ได้อยู่ 2 วัน) พ่อกับพี่ชาย ถามผมว่าจะไม่จับใบดำ-แดงแล้วเหรอ ผมบอกจับสิ พี่บอกว่าผมสมัคทหารเกณฑ์ไปแล้ว จับใบดำ-แดงไม่ได้แล้ว เมื่อยินสิ่งที่พี่พูดมา ผมเลยเรียบโทรถามสัสดีเขต ผมถามเขาว่ายกเลิกสมัคได้มั้ย เขายกเลิกสมัคไม่ได้ส่งใบไปที่เขตแล้ว ตอนนั้นเครียดมาก ไม่มีวุติเพราะเรียนไม่จบ ม.1 และไม่อยากเป็นทหาร(เพราะเป็นคนไม่สู้คนอยู่แถมเป็นคนเงียบๆอีก กลัวไปเจอพวกนักเลงเข้ามาเรื่องน่ะครับ เห็นข่าวทหารเกรฑ์โดนซ้อมบ่อย ) ผมเลยเปิดกระทู้ของคนอื่นๆดูที่เจอเหตุการเดียวกับผม เห็นเขาโทรถามกองการสัสดี หน่วยงานรักษาดินแดน เขาบอกว่ายกเลิกได้เป็นสิทของเราให้ไปยกเลิกในวันเกณฑ์ทหารเลย เพราะสัสดีมีหน้าที่แค่รับว่าเราสมัคทหารอะไรแล้วจองให้เราแต่เราต้องไปยื่นยันวันเกณอยู่ดี แต่กระทู้นี้มันเมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ ผมจะเชื่อได้ไหมเพราะว่าหลายปีแล้ว สื่งที่กระทู้นี้ว่าอาจจะบ้างเปลี่ยนแปลงก็ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่