คิดว่า groupset รุ่นถัดไปจะทำระบบเบรคไร้สายมั้ยครับ?

จริงๆผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไม ไหนๆแต่ละค่ายก็ทำ wireless groupset ออกมากันแล้ว แต่ยังทำระบบเบรคเป็น hydrolic อยู่ทำให้เวลาประกอบจักรยานก็ยังต้องร้อยสายในเฟรมยุ่งยาก(โดยเฉพาะช่วง cockpit นี่มึนสุดๆ) ถ้าทำออกมาการประกอบก็ง่ายขึ้นมากๆ แถมจบปัญหาเรื่องการเดินสายเบรคที่ยุ่งยากไปอีก

ซึ่งถ้าระบบไร้สายมันทำให้เปลี่ยนเกียร์ได้เร็วแทบไม่ต่างจาก mechanic แบบเก่าก็ยิ่งน่าทำมากๆ เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ เราจะได้เห็นชุดเกียร์จักรยานแบบ true wireless เต็มขั้นกันเมื่อไหร่ รุ่นหน้าเลยไหวมั้ยครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่