วิธีเปลี่ยนจาก spinto tenor มาเป็น light lyric baritone ภายใน 5-6 ปี

กระทู้คำถาม
ผม อายุ 16-17 ปี = spinto tenor
ผม อายุ 22 ปี = light lyric baritone
passaggio ห่างกัน 2 semitones (ต่ำลง)

ผม อายุ 16-17 ปี = ดันทุรังขึ้นเสียงสูง
ผม อายุ 22 ปี = ยังคงดันทุรังขึ้นเสียงสูง แต่ไม่บ่อยเท่าเมื่อก่อน เพราะตอนนี้เน้นดันทุรังลงเสียงต่ำแทน
เสียงสูงอ่อนแอลงจากเมื่อก่อน (ที่จริงควรจะเรียกว่าพลังความดันทุรังสู้เมื่อก่อนไม่ได้มากกว่า เพราะอายุเยอะขึ้นแล้ว)
เสียงต่ำแข็งแรงขึ้นจากเมื่อก่อน (เริ่มเห็นความพัฒนาจากช่วง 1-2 ปีที่ผ่านมา จนถึงปัจจุบัน เพราะตอนนั้นผมเริ่มเปิดใจกับศาสตร์เสียงต่ำ)

ผม อายุ 16-17 ปี = เน้นเสียงสูงมากกว่าอารมณ์เพลง
ผม อายุ 22 ปี = เน้นอารมณ์เพลงมากกว่าเสียงสูง
ความผ่อนคลายสไตล์อ่อนหวานอ่อนโยนก็อาจจะมีส่วนช่วยในการเพิ่มความละมุนในเสียง  อาจจะส่งผลให้เริ่มติดช่วงเสียงที่ต่ำลงมาหน่อย

ผม อายุ 16-17 ปี = ร้องทื่อๆ ไม่รู้จักการ mix เพราะถ้าหลบก็คือหลบเลย เสียงขาดตอนชัดเจน และติดร้องแบบแหกปาก
ผม อายุ 22 ปี = ร้องแบบละเมียดละไม mix ประจำ ขึ้นไปทาง head พอสมควร และติดร้องแบบขึ้นนาสิก
ผมสอบตกวิชาคลาสสิกแน่นอน

ผม อายุ 16-17 ปี = เรื่องเสียงต่ำ มีคนบอกผมว่า เหมือนพระสวดมนต์ และมองผมแบบเชิงตลกขบขัน แต่ตอนนั้นผมก็ตลกตัวเองด้วย
ผม อายุ 22 ปี = ไม่มีใครนิยามผมได้ เพราะผมลงต่ำจนเกินกว่าคนทั่วไปจะเข้าใจแล้ว อ่อ แต่มีคนรู้สึกว่า เหมือนแผ่นดินไหว 7-8 ริกเตอร์ มั้ง
พระสวดมนต์ที่ลงต่ำได้ถึง octave 2 ต้นๆ หรือต่ำกว่านี้เล็กน้อย มีแต่พระทิเบตนะครับ https://youtu.be/cRMlQ2OtZlY

ผม อายุ 16-17 ปี = คนในกลุ่มร้องเพลง มองผมแปลกๆ และไม่มีใครเข้าถึงผม คนในกลุ่มเฟส รุมกันบอกว่าผมร้องไม่เพราะ ร้องเพี้ยน 
ผม อายุ 22 ปี = ผมออกไปจากพวกนั้นแล้ว เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องสุดๆ เพราะพวกนั้นไม่ได้เป็นแรงบันดาลใจผมแต่อย่างใด
ที่จริงผมมาค้นพบว่าตัวเองเสียงดีได้นั้น เกิดจากการรู้ตัวว่าผมถนัดเสียงต่ำมากกว่า ซึ่งผมขอยกเครดิตให้กับคีย์เวิร์ด bass voice
และด้วยความที่ตอนนั้นผมเข้าใจว่าตัวเองเป็น bass ซึ่งเป็นความเข้าใจผิดที่คุ้มค่าต่อปัจจุบันมากเลยทีเดียว

ผม อายุ 16-17 ปี = เสียงต่ำอ่อนแอ จนมีคนทักว่าเสียงต่ำไม่ไหวใช่ไหม ผมก็ดันยอมรับมัน
ผม อายุ 22 ปี = D-4 chest voice
สถิติใหม่ "ต่ำที่สุดในชีวิต" อีกต่างหาก

ผม อายุ 16-17 ปี = หนัก 65 กิโล
ผม อายุ 22 ปี = หนัก 95 กิโล
กินเก่งขึ้น พลังในการเติมเชื้อไฟในตัวเรา สูงขึ้น

ผม อายุ 16-17 ปี = ไม่วอร์มเลยก่อนร้องจริง
ผม อายุ 22 ปี = วอร์มแค่เล็กน้อย
เล็กน้อย ดีกว่า ไม่เลย

ผม อายุ 16-17 ปี = ความรู้เรื่องดนตรี lvl 3/100
ผม อายุ 22 ปี = ความรู้เรื่องดนตรี lvl 10/100
ต่อให้เต็มร้อย จะให้ดีก็ควรขยาย lvl เพิ่มครับ ประสบการณ์ จะ max เท่าไร ขึ้นอยู่กับเราว่าจะหยุดเก็บเกี่ยวตอนไหน แต่ บางคน ไม่หยุดเลย

ผม อายุ 16-17 ปี = เก็บกดแบบร้อน
ผม อายุ 22 ปี = เก็บกดแบบแสร้งทำเป็นเย็น
เลือกเพลงชิลล์ๆร้องแบบอารมณ์ผู้ใหญ่ๆมั้ง มีส่วนช่วยในการทำให้ type เสียงต่ำลงได้ 

ผม อายุ 16-17 ปี = สนใจแต่เสียงสูง
ผม อายุ 22 ปี = สนใจเสียงต่ำมากกว่าเสียงสูงในระดับหนึ่ง
ขอบคุณที่ตัวเองยอมเปิดใจกับเสียงต่ำ

bass ที่เป็นเสียงกีตาร์ คีย์บอร์ด หรือดร็อป พวกคุณหลายคนสามารถเปิดใจกับมันได้ แต่จะมีสักกี่คนที่ยอมเปิดใจกับ bass ที่เป็นเสียงคน
ยอมรับว่ารู้สึกเซ็งอยู่ แต่ก็เข้าใจ เพราะก่อนหน้านี้ผมก็ยังไม่เปิดใจกับมัน แต่ผมก็คงบังคับให้ใครมาชอบแบบนั้นแบบโน้นแบบนี้ไม่ได้หรอก

ใครชอบคนเสียง bass หรืออย่างน้อย baritone หรือ tenor ก็ได้ ที่สามารถร้องเสียงต่ำได้ดีขั้นสูง (ที่จริงต้องขั้นต่ำสิ)
สามารถขอไลน์ผมได้ที่หลังไมค์ เพื่อคุยกันเรื่องนี้

ส่วนใครชอบเพลงยุค 70-80
ก็สามารถขอไลน์ผมได้เช่นกันที่หลังไมค์ และคงจะบันเทิงน่าดู
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่