ครอบครัวอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ

แม่ผมเวลาพูดอะไร   ชอบพูดละเอียด  หรือ  อย่างน้อยพูดปกติไม่สั้นและไม่ยาวเกินไป(อันนี้บ่อยสุด)
   แต่ที่แน่ๆไม่มีสั้นๆได้ใจความสักครั้ง

และแม่จะสังเกตคู่สนทนาเสมอ  ถ้าตั้งใจฟังหันหน้ามองตาม  ก็จะไม่พูดเยอะจนรำคาญ  
ถ้าเห็นคู่สนทนาดูไม่ตั้งใจฟัง ไม่หันมามอง  แค่อืมๆ ครับๆ สั้นๆ  ท่านจะพยายามทำอะไรสักอย่าง  เป็นการกระตุ้นให้เรามี Re Action เสมอ  แล้วถึงจะพอใจเดินออกไป
เช่น  อาจจะพูดคำแรงๆใส่สักคำสองคำ  หรือ พูดเน้นจนรำคาญ  หรืออื่นๆ   หรือทำอะไรก็ได้ให้เราตอบสนองมากกว่าแค่คำว่า  ครับๆ อืมๆสั้นๆ

สรุปคือ   ถ้าท่านเห็นเราไม่ตั้งใจ  ท่านจะใช้วิธีอะไรสักอย่างเพื่อกระตุ้นให้เรามี  Re Action  ต่อสิ่งที่เขาพูด แค่นิดนึง  เขาถึงจะพอใจแล้วปล่อยเราไป
แต่ผมจะไม่เห็นวิธีแบบนี้เวลาอยู่กับเพื่อนเลย   เขาจะพูดผมไม่มีปฎิกิริยา แค่เออๆ   เขาก็ไม่เซ้าซี้  ไม่กระตุ้น  ปล่อยเราไป

เลยสอบถามว่ามีบ้านไหน  เป็นแบบผมบ้างครับ     เห็นเราไม่ตั้งใจฟังเป็นไม่ได้  ต้องใช้วิธีสักอย่างมากระตุ้นเพื่อให้เราตอบสนองต่อเขา   เขาถึงจะเดินไป
ไม่ชอบวิธีแบบนี้เลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่