[CR] "Back to Travel ... ได้เวลาเที่ยวแล้ว!" บางแสน

ฝนหยุดตกแล้ว อากาศใกล้เส้นศูนย์สูตรแบบบ้านเราเริ่มเย็นสบาย
ยกเว้นก็แต่ทางใต้แถบชุมพร ยังคงเจอมรสุมหนัก อุทกภัยกันอยู่
งั้นวันนี้เราไปเที่ยวทะเลฝั่งตะวันออกใกล้กรุงเทพฯ กันดีกว่าจ้า
ขับรถไปเองหรือจะไปรถสาธารณะก็สะดวก ไม่ใกล้ไม่ไกล กทม.
ใช่แล้วจ้า เราจะไปเที่ยวบางแสนกันนั่นเอง แนะนำให้สตาร์ทรถ
ออกเดินทางแต่เช้าจะได้ไปแวะเที่ยวหลายที่ ค้างคืนสักหนึ่งคืนจ้า

เราเดินทางโดยใช้เส้นทางมอเตอร์เวย์ หมายเลข 7 มีค่าผ่านทางจ้า
มาถึงด่านบางแสนสายๆ ก็ขับเลยไปเที่ยวสวนสัตว์เขาเขียวกันดีกว่า

ไม่ได้มาเยี่ยมนาน บรรดาสิงสาราสัตว์น่าจะเริ่มคิดถึงมนุษย์กันบ้างแล้ว
ว่าอย่างไรยังสุขสบายกันดีอยู่หรือไร พวกตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย ที่นี่
มีทั้งแบบใช้บริการรถพ่วงของสวนสัตว์และขับรถเข้าไปชมกันเองเลือก
เอาตามที่ชอบใจกันได้เลยจ้า เราน่าจะต้องใช้บริการอาหารกลางวันกัน
ที่นี่ก็พอจะมีร้านอาหารให้ทานอยู่บ้าง หรือจะออกไปข้างนอก ระหว่าง
ทางขับรถตามป้ายมายังสวนสัตว์เขาเขียว ก็พอมีร้านอาหารให้เลือกกัน

ออกจากสวนสัตว์เขาเขียวยังพอมีเวลาก็เดินทางตามป้ายบอกทางไปหาด

บางแสนกันได้เลย ใช้เวลาไม่นาน อ๊ะยังพอมีเวลาเหลือแนะนำให้แวะที่
พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ทางทะเล ม.บูรพากันก่อนเลยจ้า หลบแดดร้อนๆ
เข้าไปเดินเที่ยวดูสัตว์น้ำที่นี่กันในห้องแอร์สักพัก มีร้านขายของที่ระลึก
มีตุ๊กตาสัตว์น่ารักๆ ให้เด็กๆ ซื้อกลับไปเล่นที่พักกันได้ด้วยจ้า ซื้อเลยๆ

ช่วงบ่ายถึงเย็นเราก็สามารถเช็คอินเข้าห้องพักที่โรงแรมริมชายหาดบางแสน
กันได้ตั้งแต่บ่ายสองโมง ถ้าไม่ใช่ช่วงเทศกาลไม่ต้องจองก็น่าจะพอมีที่พัก
ให้เลือกได้ตามชอบใจ แต่ถ้าเพื่อความสบายใจก็จองไว้ก่อนก็น่าจะดี เดี๋ยวนี้
เขามีบริการให้จองออนไลน์กันได้ล่วงหน้าแล้วจ้า ส่วนตัวเคยพักที่โรงแรม
บางแสนเฮอริเทจ มีที่พักให้เลือกหลากหลาย  ทั้งแบบห้องพักในโรงแรม
และแบบวิลล่าซึ่งค่อนข้างเป็นส่วนตัวหน่อยนึง มีเด็กๆ แนะนำให้พักเป็นหลังๆ
แบบวิลล่าที่มีให้เลือกแบบ เอ บี ซี ดี ก็ไปเลือกกันได้ ขอไม่ลงรายละเอียด

แถบชายหาดบางแสนมีร้านอาหารทะเลอร่อยๆ ให้เลือกกันหลายร้านเลย
นอกเหนือจากการนั่งกินที่เปลผ้าใบริมชายหาด เลือกกินที่ร้านก็สะดวกดีจ้า

หลังจากนอนพักหนึ่งคืน ทานอาหารเช้าที่เกือบทุกแห่งมีแถมอาหารเช้า
ยกเว้นห้องพักแบบวิลล่า เอ บี ซี ดี ที่บางแสนเฮอริเทจไม่มีอาหารเช้าแถมจ้า
ก็เดินข้ามถนนฝั่งโรงแรมมาเล่นน้ำกันที่หาดบางแสนซึ่งอยู่หน้าโรงแรมได้เลย
เล่นน้ำเสร็จก็ได้เวลาเช็คเอ้าท์ เดินทางกลับ กทม. กันแล้ว ก่อนกลับก็ต้องไป
แวะซื้อของฝากและกินข้าวเที่ยงกันสักหน่อยที่ตลาดหนองมน ชลบุรีนั่นแหละ

จากหาดบางแสนมีป้ายบอกทางชัดเจนจ้า อย่าลืมสังเกตป้ายบอกทางสำหรับ
คนที่ยังไม่เคยไปกัน  ถึงตลาดหนองมนก็คงไม่ต้องให้เจียรไนกัน เอาเป็นว่า
เลือกซื้อของที่ชอบ เลือกกินอาหารกลางวันร้านที่ใช่ จอดรถแถวตลาดนั่นแหละ
ถ้าไม่มีขับออกมานอกตลาด เลี้ยวซ้ายเลยตลาดมาสักนิดพอจะหาที่จอดได้จ้า

หลายคนน่าจะเคยไปเที่ยวกันแล้ว ไม่ใกล้ไม่ไกล อยากไปเสาร์อาทิตย์ไหน
สะดวกกันทั้งครอบครัวก็เดินทางไปกัน จากนั้นก็ขับรถกลับ กทม. กันจ้าไม่ต้อง
เย็นมาก บ่ายๆ นี่กำลังดีเลย ขึ้นมอเตอร์เวย์ หมายเลข 7 กลับเหมือนเดิม
รถจะได้ไม่ติด ถึงบ้านแล้วยังมีเวลาเก็บของหลังชาร์ตแบต ไปทำงานเช้ากันได้จ้า

เพี้ยนหัวเราะเพี้ยนชอบเพี้ยนสวัสดี
ชื่อสินค้า:   เที่ยทะเลไทย
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่