สอบถามการใช้ที่ตรวจ ATK ทางน้ำลายแต่ตรวจโดยครูในโรงเรียน

นี่เป็นกระทู้แรกของผม พิมพ์ไม่ถูกต้อง ไม่เข้าใจประการใดขออภัยด้วยครับ

ลูกของผมเรียนอยู่ที่โรงเรียนเอกชนย่านดินแดง แถวหัวมุมครับ โรงเรียนมีมาตราการให้ไปโรงเรียนได้แต่ไม่ต้องสลับชั้นหรือเลขที่อะไร โดยนักเรียนที่ไปโรงเรียนจะต้องตรวจไปตรวจ ATK ทางน้ำลายก่อนเข้าชั้นเรียนทุก 14 วันครับ และต้องจ่ายค่าที่ตรวจเองที่โรงเรียนเตรียมไว้  แต่ไม่ได้ให้ตรวจตอนเช้านะครับ มีแค่รอบแรกที่ตรวจตอนเช้า รอบต่อๆมา ตรวจช่วงคาบที่ 7 หรือประมาณบ่าย 2 ครับ หมายความว่าเด็กนักเรียนจะกินข้าวเที่ยง กินขนมเรียบร้อยแล้ว คนที่จะตรวจให้ก็คือครูในโรงเรียนครับ โดยครูแต่งชุดป้องกัน แต่ผมยังคาใจว่าการให้ครูที่ไม่ทราบว่าผ่านการอบรมเรื่องการตรวจโควิดมากี่ครั้ง มาตรวจให้เด็กๆ และใช้วิธีทางน้ำลายจะปลอดภัยไหมครับ (เพราะส่วนตัวผมคิดว่ามีโอกาสผิดพลาดสูงมากๆ ด้วยคนที่ตรวจคือครูด้วย เขาไม่ได้จบอะไรมาจากทางการแพทย์โดยตรงแต่โรงเรียนก็ไม่หาคนที่ชำนาญมาตรวจ และป้ายน้ำลายจากกรามซี่สุดท้ายในปาก โรงเรียนเปิดสอนตั้งแต่อนุบาลถึงมัธยม แต่มัธยมมีไม่ครบชั้นแล้วครับ ผมคิดว่าเด็กก็ยังดูแลตัวเองไม่ได้ 100% และอาจจะเผลอได้เมื่อเจอเพื่อน) ผมได้ถามจากเพื่อนที่ทำงานทางการแพทย์มันก็บอกว่าการตรวจทางน้ำก็ควรตรวจตอนเช้า ตอนที่ยังไม่กินอะไร แบะใช้น้ำลายในส่วนของที่จะถึงคอหรือเหมือนที่เราขากเสลดออกมา จึงมาขอความคิดเห็น พี่ๆเพื่อนๆชาวพันทิปครับ คิดเห็นยังไงบ้าง จะได้ตัดสินใจส่งลูกไปโรงเรียนครับ เพราะตอนโรงเรียนเปิดผมให้ลูกไปแต่เห็นการต่อแถวรอตรวจที่ล้นจนออกนอกโรงเรียนผมก็กลัวครับ  ตอนนี้เริ่มเรียนว่ายน้ำแบบให้ลงสระน้ำแล้วด้วยครับ

เพิ่มเติมจากที่ผมไปดูจากเพจโรงเรียนนะครับเขาอัพเดตว่าก่อนโรงเรียนจะเปิดครูได้อบรมเพื่อจรวจให้เด็กไป 1 รอบครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่