2สิ่งที่คนสอนด้านไอทีสอนผิด(เกี่ยวกับเฟสบุ๊ค)

ในกระทู้นี้นะครับผมจะมาบอกสิ่งที่ยูทูปเบอร์บางช่องหรือคนที่สอนไอทีบางคนที่สอนเกี่ยวกับเฟสบุ๊ค สอนผิดกันนะครับ จะมาอะไรบ้างมาดูกันครับ

1.การตั้งการยืนยันตัวตนแบบ2ชั้นในเฟสด้วยแอพยืนยัน
หลายๆช่องที่สอนเรื่องการตั้งรหัสเฟสแบบ2ชั้นด้วยแอพยืนยันเช่นgoogle authenticator มีเยอะมาก(ย้ำว่าเยอะมาก)ไม่บอกให้คนดูบันทึกคิวอาร์โค้ดเก็บเอาไว้ แล้วพอคนดูหลายๆคนที่ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้ทำตาม พอเปลี่ยนเครื่อง มือถือหาย หรือล้างเครื่องมือถือ ก็จะไม่ได้รับรหัสที่ส่งไปที่แอพgoogle authenticator ก็จะทำให้เข้าเฟสบุ๊คไม่ได้ ความจริงการที่เราตั้งค่ายืนยันด้วยแอพยืนยันแบบgoogle authenticator,Microsoft authenticator ไม่ว่าจะเป็นบัญชีอะไรก็แล้วแต่ต้องแค็ปคิวอาร์โค้ดตอนตั้งค่าเก็บเอาไว้ด้วยนะครับ
มาดูวิธีที่ผิดกันครับ
1.ขีด3ขีดมุมบนขวา
2.การตั้งค่าและความเป็นส่วนตัว-การตั้งค่า
3.รหัสผ่านและการรักษาความปลอดภัย
4.การยืนยันตัวตนแบบ2ปัจจัย-แอพยืนยัน
5.จากนั้นจะขึ้นคิวอาร์โค้ด(ถ้าวิธีแบบผิดคือสแกนหรือกดตั้งค่าเลยไม่แค็ปหรือบันทึกคิวอาร์โค้ดเก็บไว้)
6.กดตั้งค่าบนอุปกรณ์เดียวกันหรือถ้าใครมีอีกเครื่องก็เปิดแอพgoogle authenticatorแล้.วสแกนคิวอาร์โค้ด จากนั้นกดถัดไป
7.นำรหัสที่ขึ้นในแอพมาใส่
8.ใส่รหัส
เสร็จ
ซึ่งวิธีการนี้เป็นวิธีการตั้งค่าที่ผิดนะครับ เวลาเปลี่ยนเครื่องมือถือหรือล้างเครื่อง ถ้าเราไม่มีคิวอาร์โค้ด เราจะไม่สามารถเข้าแอพgoogle authenticatorหรือแอพยืนยันที่เราใช้เพื่อไปเอารหัส2ชั้นในการเข้าเฟสได้นะครับ

วิธีการที่ถูกต้องคือ
1.ขีด3ขีดมุมบนขวา
2.การตั้งค่าและความเป็นส่วนตัว-การตั้งค่า
3.รหัสผ่านและการรักษาความปลอดภัย
4.การยืนยันตัวตนแบบ2ปัจจัย-แอพยืนยัน
5.จากนั้นจะขึ้นคิวอาร์โค้ด ให้แค็ปคิวอาร์โค้ด หรือบันทึกแล้วนำไปปริ้นหรือเก็บไว้บนcloudก็ได้ ทำสำเนาไว้หลายๆอัน
6.กดตั้งค่าบนอุปกรณ์เดียวกันหรือถ้าใครมีอีกเครื่องก็เปิดแอพgoogle authenticatorแล้วสแกนคิวอาร์โค้ด จากนั้นกดถัดไป
7.นำรหัสที่ขึ้นในแอพมาใส่
8.ใส่รหัส
9.ตั้งค่ารหัสกู้คืนไว้ด้วย หากระดาษหรือสมุดจดไว้ก็ได้
เสร็จ
เพียงเท่านี้เราเฟสเราก็จะปลอดภัยมากขึ้นและยังไม่ติดปัญหาการเข้าเฟสไม่ได้เพราะติดรหัส2ชั้นแล้วครับ

2.เฟสที่โดนแฮ็กเปลี่ยนอีเมลจะกู้คืนไม่ได้
ในความเป็นจริงเนี่ยการโดนแฮ็กแล้วเปลี่ยนอีเมลเรายังสามารถกู้คืนเฟสเราได้นะครับ แต่ต้องเป็นเฟสที่สมัคร/ผูกอีเมลไว้และเมลนั้นต้องใช้งานได้
วิธีการคือ
ให้เราไปที่เมลที่เราใช้ก่อนโดนเปลี่ยน เช่น เราใช้เมล 12345@xxmail.com สมัครเฟส แล้วเราโดนแฮ็กแล้วคนแฮ็กเปลี่ยนเมลเป็นของมันแทนสมมุติชื่อ 4321@xxmail.com ให้เราไปที่เมล12345@xxmail.com โดยระบบการทำงานของเฟสคือถ้ามีการเปลี่ยนอีเมล เฟสจะส่งอีเมลกลับมาที่เมลเก่าเราก่อนพร้อมแนบลิงค์กู้คืนมาด้วยซึ่งจะมีอายุ7วัน ในกรณีที่เราไม่ใช้คนเปลี่ยนอีเมล
วิธีการกู้คือ
1.ไปที่อีเมลที่เราใช้ก่อนโดนเปลี่ยน
2.หาเมลที่เขียนว่าเมลถูกเปลี่ยน ถูกลบ จากทางfacebookหรือรหัสถูกเปลี่ยนก็ได้ กดเข้าไป
3.หาคำว่าตรวจสอบความปลอดภัยบัญชีของคุณ
จากนั้นกดรายงานบัญชีตกอยู่ในอันตราย
4.จะมีวิธียืนยันตัวตนขึ้นมาเช่น ระบุรูปเพื่อน ความคิดเห็น หรือยืนยันบัตรปชช. ต้องยืนยันให้ผ่าน
5.เมื่อยืนยันผ่านแล้ว จะมีให้เราใส่อีเมลใหม่
และตั้งรหัสผ่านใหม่
6.จะขึ้นอีเมลของทางแฮ็กเกอร์(ขึ้นแบบเต็มๆไม่ปิดบางตัวอักษร)และจะมีปุ่มให้เราลบอีเมลออก ให้เราลบเมลออกเลย
7.จากนั้นจะเป็นการตรวจสอบโพส ความคิดเห็นว่ามันได้โพสอะไรบ้างไหม ถ้ามีเราสามารถลบได้
8.แล้วเราก็จะสามารถกลับเข้าเฟสของเราได้อีกครั้งแล้วครับ
เพียงเท่านี้เราก็สามารถกลับเข้าใช้งานเฟสของเราได้อีกครั้งแล้วครับ สรุป เฟสที่โดนแฮ็กเปลี่ยนเมลยังกู้คืนได้อยู่นะจ๊ะแต่ต้องเป็นเฟสที่ผูกเมลไว้แล้วต้องไม่เกิน7วันนับจากการโดนเปลี่ยน แล้วที่สำคัญต้องผูกอีเมลไว้กับเฟสนะครับ ถ้าจะให้ดีต้องตั้งชื่อ-นามสกุล วันเดือนปีเกิดให้ตรงกับบัตรปชช. ใครยังไม่ผูกอีเมลในเฟส
ยังไม่ได้ตั้งชื่อ-นามสกุล วันเดินปีเกิด ตามบัตรปชช. รีบไปผูกอีเมล ไปตั้งค่ากันให้เรียบร้อยนะจ๊ะ ส่วนถ้าเป็นเบอร์แล้วโดนเปลี่ยนเราก็ยังสามารถกู้คืนได้ แต่จะยากแล้วนานกว่าอีเมลอยู่มาก

สุดท้ายนี้ก็ขอให้ทุกคนใช้
งานfacebookกันอย่างมีความสุข และระมัดระวังไม่ประมาทในการใช้งานด้วยนะครับ ถ้าเนื้อหาผิดผลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น